coreutils 8.0 - en to vi translation catalogue (1340 entries)

en: 
      ( EXPRESSION )               EXPRESSION is true
      ! EXPRESSION                 EXPRESSION is false
      EXPRESSION1 -a EXPRESSION2   both EXPRESSION1 and EXPRESSION2 are true
      EXPRESSION1 -o EXPRESSION2   either EXPRESSION1 or EXPRESSION2 is true
vi: 
      ( BIỂU_THỨC )                BIỂU_THỨC là đúng (true)
      ! BIỂU_THỨC                  BIỂU_THỨC là sai (false)
      BIỂU_THỨC1 -a BIỂU_THỨC2     cả BIỂU_THỨC1 và BIỂU_THỨC2 đều là đúng (true)
      BIỂU_THỨC1 -o BIỂU_THỨC2     BIỂU_THỨC1 hoặc BIỂU_THỨC2 là đúng (true)

en: 
      --check-order     check that the input is correctly sorted, even
                          if all input lines are pairable
      --nocheck-order   do not check that the input is correctly sorted
vi: 
      --check-order     kiểm tra dữ liệu nhập vào được sắp xếp đúng,
    			thậm chí nếu mọi dòng nhập vào đều có thể kết đôi được
      --nocheck-order   do not check that the input is correctly sorted

en: 
      -1              suppress column 1 (lines unique to FILE1)
      -2              suppress column 2 (lines unique to FILE2)
      -3              suppress column 3 (lines that appear in both files)
vi: 
      -1              bỏ đi cột 1 (những dòng chỉ có trong TẬP_TIN1)
      -2              bỏ đi cột 2 (những dòng chỉ có trong TẬP_TIN2)
      -3              bỏ đi cột 3 (những dòng có trong cả hai tập tin)

en: 
      -a, --all         same as -b -d --login -p -r -t -T -u
      -b, --boot        time of last system boot
      -d, --dead        print dead processes
      -H, --heading     print line of column headings
vi: 
      -a, --all         giống như « -b -d --login -p -r -t -T -u »
      -b, --boot        thời gian của lần khởi động cuối
      -d, --dead        in ra các tiến trình chết
      -H, --heading     in dòng chứa các tiêu đề của cột

en: 
      -b FILE     FILE exists and is block special
      -c FILE     FILE exists and is character special
      -d FILE     FILE exists and is a directory
      -e FILE     FILE exists
vi: 
      -b TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là cái đặc biệt kiểu khối
      -c TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là cái đặc biệt kiểu ký tự
      -d TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là thư mục
      -e TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại

en: 
      -l              produce long format output for the specified USERs
      -b              omit the user's home directory and shell in long format
      -h              omit the user's project file in long format
      -p              omit the user's plan file in long format
      -s              do short format output, this is the default
vi: 
      -l              đưa ra kết quả dạng dài cho (các) NGƯỜI_DÙNG
      -b              bỏ đi thư mục cá nhân của người dùng và trình bao trong dạng dài
      -h              bỏ đi tập tin dự án của người dùng trong dạng dài
      -p              bỏ đi tập tin kế hoạch của người dùng trong dạng dài
      -s              xuất dạng ngắn, đây là mặc định

en: 
      -n STRING            the length of STRING is nonzero
      STRING               equivalent to -n STRING
      -z STRING            the length of STRING is zero
      STRING1 = STRING2    the strings are equal
      STRING1 != STRING2   the strings are not equal
vi: 
      -n CHUỖI             CHUỖI có chiều dài khác không
      CHUỖI                tương đương với « -n CHUỖI »
      -z CHUỖI             CHUỖI có chiều dài là không
      CHUỖI1 = CHUỖI2      các chuỗi bằng nhau
      CHUỖI1 != CHUỖI2     các chuỗi khác nhau

en: 
      ARG1 * ARG2       arithmetic product of ARG1 and ARG2
      ARG1 / ARG2       arithmetic quotient of ARG1 divided by ARG2
      ARG1 % ARG2       arithmetic remainder of ARG1 divided by ARG2
vi: 
      ĐỐI_SỐ1 * ĐỐI_SỐ2       tích số học của ĐỐI_SỐ1 và ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 / ĐỐI_SỐ2       thương số học của ĐỐI_SỐ1 chia cho ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 % ĐỐI_SỐ2       phần dư khi ĐỐI_SỐ1 chia cho ĐỐI_SỐ2

en: 
      ARG1 + ARG2       arithmetic sum of ARG1 and ARG2
      ARG1 - ARG2       arithmetic difference of ARG1 and ARG2
vi: 
      ĐỐI_SỐ1 + ĐỐI_SỐ2       tổng số học của ĐỐI_SỐ1 và ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 - ĐỐI_SỐ2       hiệu số học của ĐỐI_SỐ1 và ĐỐI_SỐ2

en: 
      ARG1 < ARG2       ARG1 is less than ARG2
      ARG1 <= ARG2      ARG1 is less than or equal to ARG2
      ARG1 = ARG2       ARG1 is equal to ARG2
      ARG1 != ARG2      ARG1 is unequal to ARG2
      ARG1 >= ARG2      ARG1 is greater than or equal to ARG2
      ARG1 > ARG2       ARG1 is greater than ARG2
vi: 
      ĐỐI_SỐ1 < ĐỐI_SỐ2       ĐỐI_SỐ1 nhỏ hơn ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 <= ĐỐI_SỐ2      ĐỐI_SỐ1 nhỏ hơn hoặc bằng ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 = ĐỐI_SỐ2       ĐỐI_SỐ1 bằng ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 != ĐỐI_SỐ2      ĐỐI_SỐ1 khác ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 >= ĐỐI_SỐ2      ĐỐI_SỐ1 lớn hơn hoặc bằng ĐỐI_SỐ2
      ĐỐI_SỐ1 > ĐỐI_SỐ2       ĐỐI_SỐ1 lớn hơn ĐỐI_SỐ2

en: 
      FILE1 -ef FILE2   FILE1 and FILE2 have the same device and inode numbers
      FILE1 -nt FILE2   FILE1 is newer (modification date) than FILE2
      FILE1 -ot FILE2   FILE1 is older than FILE2
vi: 
      TẬP_TIN1 -ef TẬP_TIN2    TẬP_TIN1 và TẬP_TIN2 có cùng số hiệu thiết bị và inode
      TẬP_TIN1 -nt TẬP_TIN2    TẬP_TIN1 mới hơn (theo ngày sửa) TẬP_TIN2
      TẬP_TIN1 -ot TẬP_TIN2    TẬP_TIN1 cũ hơn TẬP_TIN2

en: 
      INTEGER            copy up to but not including specified line number
      /REGEXP/[OFFSET]   copy up to but not including a matching line
      %REGEXP%[OFFSET]   skip to, but not including a matching line
      {INTEGER}          repeat the previous pattern specified number of times
      {*}                repeat the previous pattern as many times as possible
    
    A line OFFSET is a required `+' or `-' followed by a positive integer.
vi: 
      SỐ_NGUYÊN       sao chép đến (nhưng không chứa) số thứ tự dòng đã chỉ ra
      /BTCQ/[HIỆU]    sao chép đến (nhưng không chứa) một dòng tương ứng
      %BTCQ%[HIỆU]    nhảy tới (nhưng không chứa) một dòng tương ứng
      {SỐ_NGUYÊN}     lặp lại mẫu trước SỐ_NGUYÊN lần
      {*}             lặp lại mẫu trước theo khả năng cao nhất
    
    BTCQ: biểu thức chính quy
    
    HIỆU dòng phải là dấu cộng « + » hay dấu trừ « - » với một số nguyên dương theo sau.

en: 
      INTEGER1 -eq INTEGER2   INTEGER1 is equal to INTEGER2
      INTEGER1 -ge INTEGER2   INTEGER1 is greater than or equal to INTEGER2
      INTEGER1 -gt INTEGER2   INTEGER1 is greater than INTEGER2
      INTEGER1 -le INTEGER2   INTEGER1 is less than or equal to INTEGER2
      INTEGER1 -lt INTEGER2   INTEGER1 is less than INTEGER2
      INTEGER1 -ne INTEGER2   INTEGER1 is not equal to INTEGER2
vi: 
      SỐ_NGUYÊN1 -eq SỐ_NGUYÊN2    SỐ_NGUYÊN1 bằng SỐ_NGUYÊN2
      SỐ_NGUYÊN1 -ge SỐ_NGUYÊN2    SỐ_NGUYÊN1 lớn hơn hoặc bằng SỐ_NGUYÊN2
      SỐ_NGUYÊN1 -gt SỐ_NGUYÊN2    SỐ_NGUYÊN1 lớn hơn SỐ_NGUYÊN2
      SỐ_NGUYÊN1 -le SỐ_NGUYÊN2    SỐ_NGUYÊN1 nhỏ hơn hoặc bằng SỐ_NGUYÊN2
      SỐ_NGUYÊN1 -lt SỐ_NGUYÊN2    SỐ_NGUYÊN1 nhỏ hơn SỐ_NGUYÊN2
      SỐ_NGUYÊN1 -ne SỐ_NGUYÊN2    SỐ_NGUYÊN1 khác (không bằng) SỐ_NGUYÊN2

en: 
      STRING : REGEXP   anchored pattern match of REGEXP in STRING
    
      match STRING REGEXP        same as STRING : REGEXP
      substr STRING POS LENGTH   substring of STRING, POS counted from 1
      index STRING CHARS         index in STRING where any CHARS is found, or 0
      length STRING              length of STRING
vi: 
      CHUỖI : BTCQ   đánh dấu tương ứng của BTCQ trong CHUỖI
    
      match CHUỖI BTCQ         giống như CHUỖI : BTCQ
      substr CHUỖI VỊ_TRÍ DÀI  chuỗi con của CHUỖI, VỊ_TRÍ đếm từ 1
      index CHUỖI KÝ_TỰ        chỉ mục trong CHUỖI ở đó tìm thấy KÝ_TỰ, hoặc 0
      length CHUỖI             chiều dài CHUỖI

en: 
      a         number all lines
      t         number only nonempty lines
      n         number no lines
      pBRE      number only lines that contain a match for the basic regular
                expression, BRE
    
    FORMAT is one of:
    
      ln   left justified, no leading zeros
      rn   right justified, no leading zeros
      rz   right justified, leading zeros
vi: 
      a     đánh số mọi dòng
      t     chỉ đánh số những dòng không rỗng
      n     không đánh số dòng
      pBRE  chỉ dánh số những dòng chứa tương ứng với
              biểu thức chính quy cơ bản, BRE
    
    ĐỊNH_DẠNG là một trong:
    
      ln    canh hàng trái, không có các số 0 ở đầu
      rn    canh hàng phải, không có các số 0 ở đầu
      rz    canh hàng phải, có các số 0 ở đầu

en: 
      b      create a block (buffered) special file
      c, u   create a character (unbuffered) special file
      p      create a FIFO
vi: 
      b      tạo một tập tin đặc biệt kiểu khối (có bộ đệm)
      c, u   tạo một tập tin đặc biệt kiểu ký tự (không có bộ đệm)
      p      tạo một FIFO (VTRT: Vào Trước, Ra Trước)

en: 
    # users=%lu
vi: 
    # người dùng=%lu

en: 
    A field is a run of blanks (usually spaces and/or TABs), then non-blank
    characters.  Fields are skipped before chars.
vi: 
    Một trường là một chuỗi các khoảng trắng (thường là dấu cách
    và/hay khoảng TAB), rồi các ký tự không trắng.
    Bỏ qua các trường trước khi các ký tự.

en: 
    A lightweight `finger' program;  print user information.
    The utmp file will be %s.
vi: 
    Một chương trình « finger » nhẹ;  in ra thông tin về người dùng.
    Tập tin « utmp » sẽ là %s.

en: 
    A mere - implies -i.  If no COMMAND, print the resulting environment.
vi: 
    Một « - » nghĩa là « -i ».  Nếu không có câu LỆNH, thì in ra môi trường kết quả.

en: 
    A mere - implies -l.   If USER not given, assume root.
vi: 
    Một « - » ý nói « -l ».   Nếu không đưa ra NGƯỜI_DÙNG, thì coi như người chủ (root).

en: 
    After any flags comes an optional field width, as a decimal number;
    then an optional modifier, which is either
    E to use the locale's alternate representations if available, or
    O to use the locale's alternate numeric symbols if available.
vi: 
    Sau mỗi cờ cũng có thể đặt bề rộng trường (theo số thập phân);
    rồi (cũng tùy chọn) sự sửa đổi, hoặc:
    E    để dùng các sự đại diện xen kẽ của miền địa phương (néu có)
    hoặc
    O    để dùng các ký hiệu thuộc số xen kẽ của miền địa phương (néu có)

en: 
    An omitted EXPRESSION defaults to false.  Otherwise,
    EXPRESSION is true or false and sets exit status.  It is one of:
vi: 
    Theo mặc định, một BIỂU_THỨC bị bỏ qua là sai (false).
    Không thì BIỂU_THỨC là đúng (true) hoặc sai (false)
    và đặt giá trị thoát. Nó là một trong số:

en: 
    As a special case, cp makes a backup of SOURCE when the force and backup
    options are given and SOURCE and DEST are the same name for an existing,
    regular file.
vi: 
    Như một trường hợp đặc biệt, cp tạo bản sao lưu của NGUỒN
    khi đưa ra hai tùy chọn force (ép buộc) và backup (sao lưu)
    và NGUỒN và ĐÍCH cùng là một tên cho một tập tin thông thường đã tồn tại.

en: 
    BLOCKS and BYTES may be followed by the following multiplicative suffixes:
    c =1, w =2, b =512, kB =1000, K =1024, MB =1000*1000, M =1024*1024, xM =M
    GB =1000*1000*1000, G =1024*1024*1024, and so on for T, P, E, Z, Y.
    
    Each CONV symbol may be:
vi: 
    Theo sau KHỐI và BYTES có thể đặt các hậu tố nhân sau :
    c 	1
    w	2
    b 	512
    kB	1000
    K	1024
    MB	1000*1000
    M	1024*1024
    GB	1000*1000*1000
    G	1024*1024*1024
    và tương tự với T, P, E, Z, Y.
    
    Mỗi ký hiệu CONV có thể là:

en: 
    Beware that many operators need to be escaped or quoted for shells.
    Comparisons are arithmetic if both ARGs are numbers, else lexicographical.
    Pattern matches return the string matched between \( and \) or null; if
    \( and \) are not used, they return the number of characters matched or 0.
vi: 
    Cần biết rằng rất nhiều toán tử cần đặt sau ký tự thoát hoặc trong dấu ngoặc
    khi gõ vào trong trình bao.
    So sánh sẽ là số học nếu cả hai ĐỐI_SỐ đều là số, nếu không sẽ là so sánh nghĩa từ.
    Khớp mẫu sẽ trả lại chuỗi tương ứng giữa « \( » và « \) » hoặc rỗng.
    Nếu không dùng « \( » và « \) », chúng sẽ trả lại số ký tự tương ứng hoặc 0.

en: 
    Both MAJOR and MINOR must be specified when TYPE is b, c, or u, and they
    must be omitted when TYPE is p.  If MAJOR or MINOR begins with 0x or 0X,
    it is interpreted as hexadecimal; otherwise, if it begins with 0, as octal;
    otherwise, as decimal.  TYPE may be:
vi: 
    Phải đưa ra cả LỚN và NHỎ khi KIỂU là b, c hoặc u,
    và phải bỏ đi khi KIỂU là p.
    Nếu LỚN hoặc NHỎ bắt đầu với:
      tiền tố       giải thích dạng
      • 0x hoặc 0X  thập lục
      • 0           bát phân
      • gì khác     thập phân
    KIỂU có thể là:

en: 
    By default, rm does not remove directories.  Use the --recursive (-r or -R)
    option to remove each listed directory, too, along with all of its contents.
vi: 
    Mặc định là chức năng « rm » không xoá thư mục.
    Hãy dùng tùy chọn « --recursive » (-r hoặc -R) để xoá mỗi thư mục đã liệt kê,
    cùng với nội dung hoàn toàn.

en: 
    By default, selects -v1 -i1 -l1 -sTAB -w6 -nrn -hn -bt -fn.  CC are
    two delimiter characters for separating logical pages, a missing
    second character implies :.  Type \\ for \.  STYLE is one of:
vi: 
    Theo mặc định, chọn « -v1 -i1 -l1 -sTAB -w6 -nrn -hn -bt -fn ».
    CC là hai ký tự phân cách dùng để chia các trang lôgíc;
    khi thiếu ký tự thứ hai thì nó ngầm hiểu là « : ».
    Gõ « \\ » để dùng « \ ».
    
    STYLE là một trong:

en: 
    By default, sparse SOURCE files are detected by a crude heuristic and the
    corresponding DEST file is made sparse as well.  That is the behavior
    selected by --sparse=auto.  Specify --sparse=always to create a sparse DEST
    file whenever the SOURCE file contains a long enough sequence of zero bytes.
    Use --sparse=never to inhibit creation of sparse files.
    
    When --reflink[=always] is specified, perform a lightweight copy, where the
    data blocks are copied only when modified.  If this is not possible the copy
    fails, or if --reflink=auto is specified, fall back to a standard copy.
vi: 
    Mặc định là tập tin NGUỒN sparse nhận ra thô sơ và tập tin ĐÍCH tương ứng
    cũng được sparse. Tính năng này lựa chọn bởi « --sparse=auto ».  Hãy chỉ ra
    « --sparse=always » để tạo một tập tin ĐÍCH sparse kể cả khi tập tin NGUỒN
    chứa một chuỗi byte số không đủ dài.
    Hãy dùng « --sparse=never » để ngăn chặn việc tạo các tập tin sparse.
    
    Khi « --reflink[=always] » được chỉ ra, hãy chạy một thao tác sao chép nhẹ nhàng,
    trong đó mỗi khối dữ liệu được sao chép chỉ nếu bị sửa đổi. Không thể làm như thế,
    không sao chép được hay « --reflink=auto » được chỉ ra thì phục hồi việc sao chép tiêu chuẩn.

en: 
    Combination settings:
     * [-]LCASE      same as [-]lcase
       cbreak        same as -icanon
       -cbreak       same as icanon
vi: 
    Thiết lập tổ hợp:
     * [-]LCASE        giống như « [-]lcase »
       cbreak          giống như « -icanon »
       -cbreak         giống như « icanon »

en: 
    Control settings:
       [-]clocal     disable modem control signals
       [-]cread      allow input to be received
     * [-]crtscts    enable RTS/CTS handshaking
       csN           set character size to N bits, N in [5..8]
vi: 
    Thiết lập điều khiển:
       [-]clocal       bỏ tín hiệu điều khiển bộ điều giải
       [-]cread        cho phép nhận dữ liệu vào
     * [-]crtscts      bật dùng tiến trình bắt tay RTS/CTS
       csN             đặt kích cỡ ký tự thành N bit, N nằm trong [5..8]

en: 
    Display values are in units of the first available SIZE from --block-size,
    and the %s_BLOCK_SIZE, BLOCK_SIZE and BLOCKSIZE environment variables.
    Otherwise, units default to 1024 bytes (or 512 if POSIXLY_CORRECT is set).
vi: 
    Giá trị hiển thị theo đơn vị kích CỠ sẵn có đầu tiên từ « --block-size »,
    và các biến đổi môi trường %s_BLOCK_SIZE, BLOCK_SIZE và BLOCKSIZE.
    Không thì đơn vị mặc định là 1024 byte (hoặc 512 nếu đặt POSIXLY_CORRECT).

en: 
    Each FLAG symbol may be:
    
      append    append mode (makes sense only for output; conv=notrunc suggested)
vi: 
    Mỗi ký hiệu CỜ có thể là:
    
      append    chế độ phụ thêm
                  (chỉ có ích cho kết quả ra; cũng đề nghị « conv=notrunc »)

en: 
    Each MODE is of the form `[ugoa]*([-+=]([rwxXst]*|[ugo]))+'.
vi: 
    Mỗi CHẾ_ĐỘ có dạng « [ugoa]*([-+=]([rwxXst]*|[ugo]))+ ».

en: 
    Examples:
      %s -12 file1 file2  Print only lines present in both file1 and file2.
      %s -3  file1 file2  Print lines in file1 not in file2, and vice versa.
vi: 
    Ví dụ :
      %s -12 tập_tin1 tập_tin2  In ra chỉ những dòng nằm trong cả hai tập tin này.
      %s -3  tập_tin1 tập_tin2  In ra những dòng chỉ nằm trong một của hai tập tin này.

en: 
    Examples:
      %s /usr/bin/sort       Output "sort".
      %s include/stdio.h .h  Output "stdio".
vi: 
    Ví dụ :
      %s /usr/bin/sort       Xuất « sort ».
      %s include/stdio.h .h  Xuất « stdio ».

en: 
    Examples:
      %s /usr/bin/sort  Output "/usr/bin".
      %s stdio.h        Output ".".
vi: 
    Thí dụ :
      %s /usr/bin/sort  Xuất « /usr/bin ».
      %s stdio.h        Xuất « . ».

en: 
    Examples:
      %s f - g  Output f's contents, then standard input, then g's contents.
      %s        Copy standard input to standard output.
vi: 
    Ví dụ :
      %s f - g  Xuất nội dung của f, rồi đầu vào tiêu chuẩn, rồi nội dung của g.
      %s        Sao chép đầu vào tiêu chuẩn vào đầu ra tiêu chuẩn.

en: 
    Examples:
      %s root /u        Change the owner of /u to "root".
      %s root:staff /u  Likewise, but also change its group to "staff".
      %s -hR root /u    Change the owner of /u and subfiles to "root".
vi: 
    Thí dụ :
      %s root /u        Thay đổi người sở hữu /u thành « root ».
      %s root:staff /u  Cũng vậy, cũng thay đổi nhóm thành « staff ».
      %s -hR root /u    Thay đổi người sở hữu /u và các tập tin dưới thành « root ».

en: 
    Examples:
      %s staff /u      Change the group of /u to "staff".
      %s -hR staff /u  Change the group of /u and subfiles to "staff".
vi: 
    Thí dụ :
      %s staff /u      Thay đổi nhóm của « /u » thành « staff ».
      %s -hR staff /u  Thay đổi nhóm của « /u » và các tập tin dưới thành « staff ».

en: 
    Except for -h and -L, all FILE-related tests dereference symbolic links.
    Beware that parentheses need to be escaped (e.g., by backslashes) for shells.
    INTEGER may also be -l STRING, which evaluates to the length of STRING.
vi: 
    Trừ đối với « -h » và « -L », mọi thử nghiệm có liên quan đến TẬP_TIN
    sẽ bỏ tham chiếu của liên kết mềm.
    Cần thoát các dấu ngoặc (ví dụ, bằng xuyệc ngược) đối trong trình bao.
    SỐ_NGUYÊN có thể đồng thời là « -l CHUỖI » tính chiều dài của CHUỖI.

en: 
    Exit status is 0 if EXPRESSION is neither null nor 0, 1 if EXPRESSION is null
    or 0, 2 if EXPRESSION is syntactically invalid, and 3 if an error occurred.
vi: 
    Trạng thái thoát là:
     • 0 nếu BIỂU_THỨC không phải rỗng hoặc 0.
     • 1 nếu BIỂU_THỨC là rỗng hoặc 0
     • 2 nếu BIỂU_THỨC sai cú pháp
     • 3 nếu gặp lỗi.

en: 
    Exit status:
     0  if OK,
     1  if minor problems (e.g., cannot access subdirectory),
     2  if serious trouble (e.g., cannot access command-line argument).
vi: 
    Trạng thái thoát:
     0  nếu ổn,
     1  nếu gặp lỗi không đáng kể (v.d. không thể truy cập đến thư mục con),
     2  nếu gặp lỗi nghiêm trọng (v.d. không thể truy cập đến đối số dòng lệnh)

en: 
    FORMAT controls the output.  Interpreted sequences are:
    
      %%   a literal %
      %a   locale's abbreviated weekday name (e.g., Sun)
vi: 
    ĐỊNH_DẠNG điều khiển kết xuất. Các chuỗi được đọc:
    
      %%   một chữ cái %
      %a   tên viết tắt của ngày trong tuần của miền địa phương (Th 3..CN)

en: 
    Handle the tty line connected to standard input.  Without arguments,
    prints baud rate, line discipline, and deviations from stty sane.  In
    settings, CHAR is taken literally, or coded as in ^c, 0x37, 0177 or
    127; special values ^- or undef used to disable special characters.
vi: 
    Điều khiển đường tty kết nối tới đầu vào tiêu chuẩn.  Khi không
    có đối số, in ra tốc độ đường truyền baud, kỷ luật đường truyền, và
    sự lệch hướng khỏi giá trị stty hữu tỷ.
    Trong thiết lập KÝ_TỰ là các chữ cái hoặc mã hoá như ^c, 0x37, 0177 hoặc 127,
    giá trị đặc biệt « ^- » hoặc « undef » dùng để tắt bỏ các ký tự đặc biệt.

en: 
    If FILE is -, shred standard output.
    
    Delete FILE(s) if --remove (-u) is specified.  The default is not to remove
    the files because it is common to operate on device files like /dev/hda,
    and those files usually should not be removed.  When operating on regular
    files, most people use the --remove option.
vi: 
    Nếu TẬP_TIN là « - », shred đầu ra tiêu chuẩn.
    
    Xóa (các) TẬP_TIN nếu có chỉ ra « --remove » (-u).
    Mặc định là không xóa tập tin vì nó thường thao tác trên tập tin thiết bị
    như « /dev/hda », và không nên xóa bỏ những tập tin này.
    Khi thao tác trên tập tin thông thường, phần lớn người dùng sử dụng
    tùy chọn « --remove ».

en: 
    If FILE is not specified, use %s.  %s as FILE is common.
    If ARG1 ARG2 given, -m presumed: `am i' or `mom likes' are usual.
vi: 
    Nếu không chỉ ra TẬP_TIN, sử dụng %s.
    %s là TẬP_TIN chung.
    Nếu đưa ra ĐỐI_SỐ1 ĐỐI_SỐ2, giả sử « -m »: thường là « am i » hoặc « mom likes ».

en: 
    If FILE is specified, read it to determine which colors to use for which
    file types and extensions.  Otherwise, a precompiled database is used.
    For details on the format of these files, run `dircolors --print-database'.
vi: 
    Nếu chỉ ra TẬP_TIN, thì đọc nó để tìm ra màu nào sử dụng cho dạng tập tin
    và phần mở rộng tập tin nào.  Nếu không, sử dụng cơ sở dữ liệu đã biên
    dịch từ trước.  Để xem chi tiết về định dạng của những tập tin này, chạy
    « dircolors --print-database ».

en: 
    If FIRST or INCREMENT is omitted, it defaults to 1.  That is, an
    omitted INCREMENT defaults to 1 even when LAST is smaller than FIRST.
    FIRST, INCREMENT, and LAST are interpreted as floating point values.
    INCREMENT is usually positive if FIRST is smaller than LAST, and
    INCREMENT is usually negative if FIRST is greater than LAST.
vi: 
    Nếu bỏ qua ĐẦU hoặc ĐỘ_TĂNG, thì mặc định thành 1.
    Tức là ĐỘ_TĂNG bị bỏ qua mặc định thành 1 thậm chí khi CUỐI nhỏ hơn ĐẦU.
    ĐẦU, ĐỘ_TĂNG, và CUỐI biên dịch như các giá trị điểm trôi.
    ĐỘ_TĂNG thường là dương nếu ĐẦU nhỏ hơn CUỐI,
    và ĐỘ_TĂNG thường là âm nếu ĐẦU lớn hơn CUỐI.

en: 
    If MODE is `0' the corresponding stream will be unbuffered.
vi: 
    Nếu CHẾ_ĐỘ là « 0 » thì luồng tương ứng không được chuyển hoán đệm.

en: 
    If MODE is `L' the corresponding stream will be line buffered.
    This option is invalid with standard input.
vi: 
    Nếu CHẾ_ĐỘ là « L » thì luồng tương ứng được chuyển hoán đệm theo dòng.
    Tuỳ chọn này không hợp lệ với đầu vào tiêu chuẩn.

en: 
    If a FILE is -, copy again to standard output.
vi: 
    Nếu TẬP_TIN là « - », sao chép trở lại đầu ra tiêu chuẩn.

en: 
    If first and second call formats both apply, the second format is assumed
    if the last operand begins with + or (if there are 2 operands) a digit.
    An OFFSET operand means -j OFFSET.  LABEL is the pseudo-address
    at first byte printed, incremented when dump is progressing.
    For OFFSET and LABEL, a 0x or 0X prefix indicates hexadecimal;
    suffixes may be . for octal and b for multiply by 512.
vi: 
    Nếu áp dụng cả dạng gọi thứ nhất và thứ hai, thì dạng thứ hai có tác dụng
    nếu toán hạng cuối cùng bắt đầu với « + » hoặc (nếu có 2 toán hạng) một chữ số.
    Một toán hạng HIỆU có nghĩa « -j HIỆU ». NHÃN là một địa chỉ giả lập tại
    byte đầu tiên được in, tăng lên khi tiến trình đổ đang chạy. Đối với
    HIỆU và NHÃN, một tiền tố « 0x » hoặc « 0X » cho biết nó là thập lục;
    hậu tố đuôi có thể là « . » đối với bát phân và « b » để nhân lên 512.

en: 
    If no command is given, run ``${SHELL} -i'' (default: /bin/sh).
vi: 
    Nếu không đưa ra câu lệnh, thì chạy câu lệnh « ${SHELL} -i » (mặc định: /bin/sh).

en: 
    If standard input is a terminal, redirect it from /dev/null.
    If standard output is a terminal, append output to `nohup.out' if possible,
    `$HOME/nohup.out' otherwise.
    If standard error is a terminal, redirect it to standard output.
    To save output to FILE, use `%s COMMAND > FILE'.
vi: 
    Đầu vào tiêu chuẩn là thiết bị cuối thì chuyển tiếp nó từ « /dev/null ».
    Đầu ra tiêu chuẩn là thiết bị cuối thì phụ thêm kết xuất vào
    « nohup.out » nếu có thể, không thì « $HOME/nohup.out ».
    Đầu lỗi tiêu chuẩn là thiết bị cuối thì chuyển tiếp nó vào đầu ra tiêu chuẩn.
    Để lưu kết xuất vào tập tin, dùng « %s LỆNH > TẬP_TIN ».

en: 
    If the command times out, then exit with status 124.  Otherwise, exit
    with the status of COMMAND.  If no signal is specified, send the TERM
    signal upon timeout.  The TERM signal kills any process that does not
    block or catch that signal.  For other processes, it may be necessary to
    use the KILL (9) signal, since this signal cannot be caught.
vi: 
    Nếu câu lệnh quá hạn thì thoát với trạng thái 124,
    không thì thoát với trạng thái của câu lệnh đó.
    Không đưa ra tín hiệu thì gửi tín hiệu TERM khi quá hạn.
    Tín hiệu TERM ép buộc kết thúc bất cứ tiến trình nào
    không chặn hay bắt tín hiệu đó. Đối với tiến trình khác,
    có thể cần sử dụng tín hiệu KILL (9) vì không thể bắt tín hiệu đó.

en: 
    If the first character of K (the number of bytes or lines) is a `+',
    print beginning with the Kth item from the start of each file, otherwise,
    print the last K items in the file.  K may have a multiplier suffix:
    b 512, kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024,
    GB 1000*1000*1000, G 1024*1024*1024, and so on for T, P, E, Z, Y.
vi: 
    Nếu ký tự đầu tiên của K (số byte hoặc số dòng) là một « + »,
    thì in ra đầu tiên với mục thứ K từ đầu mỗi tập tin,
    không thì in K mục cuối cùng trong tập tin.
    K có thể có các đuôi bội số:
    b 512, kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024,
    GB 1000*1000*1000, G 1024*1024*1024, và tương tự với T, P, E, Z, Y.

en: 
    Input settings:
       [-]brkint     breaks cause an interrupt signal
       [-]icrnl      translate carriage return to newline
       [-]ignbrk     ignore break characters
       [-]igncr      ignore carriage return
vi: 
    Thiết lập đầu vào:
       [-]brkint       sự ngắt gây ra một tín hiệu gián đoạn
       [-]icrnl        chuyển return thành dòng mới
       [-]ignbrk       lờ đi ký tự ngắt
       [-]igncr        lờ đi return

en: 
    K may have a multiplier suffix:
    b 512, kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024,
    GB 1000*1000*1000, G 1024*1024*1024, and so on for T, P, E, Z, Y.
vi: 
    K có thể đặt các hậu tố nhân sau :
    b 512, kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024,
    GB 1000*1000*1000, G 1024*1024*1024, và tương tự với T, P, E, Z, Y.

en: 
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>.
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: 
    Giấy phép GPL pb3+ : Giấy phép Công cộng GNU phiên bản 3 hay sau
    <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    Đây là phần mềm tự do : bạn có quyền sửa đổi và phát hành lại nó.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều khiển được pháp luật cho phép.

en: 
    Local settings:
       [-]crterase   echo erase characters as backspace-space-backspace
     * crtkill       kill all line by obeying the echoprt and echoe settings
     * -crtkill      kill all line by obeying the echoctl and echok settings
vi: 
    Thiết lập nội bộ :
       [-]crterase     đưa ra ký tự xóa như backspace-space-backspace
     * crtkill         diệt toàn dòng theo thiết lập echoprt và echoe
     * -crtkill        diệt toàn dòng theo thiết lập echoctl và echok

en: 
    NOTE: If COMMAND adjusts the buffering of its standard streams (`tee' does
    for e.g.) then that will override corresponding settings changed by `stdbuf'.
    Also some filters (like `dd' and `cat' etc.) don't use streams for I/O,
    and are thus unaffected by `stdbuf' settings.
vi: 
    GHI CHÚ : nếu câu LỆNH điều chỉnh việc chuyển hoán đệm các luồng tiêu chuẩn
    (v.d. « tee ») thì cũng ghi đè lên các thiết lập tương ứng bị « stdbuf » sửa đổi.
    Ngoài ra còn có một số bộ lọc (v.d. « dd » và « cat ») mà không dùng luồng với đầu V/R,
    thì không bị tác động bởi thiết lập « stdbuf ».

en: 
    NOTE: [ honors the --help and --version options, but test does not.
    test treats each of those as it treats any other nonempty STRING.
vi: 
    GHI CHÚ : [ tùy theo hai tùy chọn « --help » (trợ giúp)
    và « --version » (phiên bản), còn test (thử) không phải.
    test xử lý mỗi tùy chọn này giống như CHUỖI khác rỗng.

en: 
    NOTE: your shell may have its own version of %s, which usually supersedes
    the version described here.  Please refer to your shell's documentation
    for details about the options it supports.
vi: 
    GHI CHÚ : có lẽ bạn có trình bao với một phiên bản %s riêng,
    mà thường có quyền cao hơn phiên bản nói trên.
    Hãy tham chiếu đến tài liệu hướng dẫn của trình bao
    để tìm chi tiết về các tùy chọn được hỗ trợ.

en: 
    Note that if you use rm to remove a file, it is usually possible to recover
    the contents of that file.  If you want more assurance that the contents are
    truly unrecoverable, consider using shred.
vi: 
    Chú ý rằng nếu dùng chức năng « rm » để xóa một tập tin,
    thì thông thường vẫn có khả năng phục hồi nội dung của tập tin đó.
    Nếu muốn chắc chắn không thể phục hồi, hãy dùng « shred ».

en: 
    Note that the -d and -t options accept different time-date formats.
vi: 
    Ghi chú rằng hai tùy chọn « -d » và « -t » chấp nhận
    định dạng ngày/giờ khác nhau.

en: 
    Note that the -r and -s options are mutually exclusive.
vi: 
    Ghi chú rằng hai tùy chọn « -r » và « -s » loại từ lẫn nhau.

en: 
    Note, comparisons honor the rules specified by `LC_COLLATE'.
vi: 
    Ghi chú : sự so sánh thì tùy theo quy tắc của « LC_COLLATE ».

en: 
    Note: 'uniq' does not detect repeated lines unless they are adjacent.
    You may want to sort the input first, or use `sort -u' without `uniq'.
    Also, comparisons honor the rules specified by `LC_COLLATE'.
vi: 
    Ghi chú : « uniq » không phát hiện dòng lặp lại nếu chúng không kề nhau.
    Trước tiên có lẽ bạn muốn sắp xếp kết xuất, hoặc dùng « sort -u » không có « uniq ».
    Hơn nữa, sự so sánh tùy theo quy tắc của « LC_COLLATE ».

en: 
    Optional - before SETTING indicates negation.  An * marks non-POSIX
    settings.  The underlying system defines which settings are available.
vi: 
    Một « - » không bắt buộc ở trước THIẾT_LẬP chỉ ra sự phủ định.
    Một « * » đánh dấu thiết lập không phải POSIX.
    Hệ thống nằm dưới xác định những thiết lập có thể.

en: 
    Otherwise MODE is a number which may be followed by one of the following:
    KB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024, and so on for G, T, P, E, Z, Y.
    In this case the corresponding stream will be fully buffered with the buffer
    size set to MODE bytes.
vi: 
    Không thì CHẾ_ĐỘ là một con số có thể đi trước một của những hậu tố này:
    KB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024, và tương tự với G, T, P, E, Z, Y.
    Trong trường hợp này, luồng tương ứng được chuyển hoán đệm một cách đầy đủ,
    với kích cỡ vùng đệm được đặt thành CHẾ_ĐỘ byte.

en: 
    Output settings:
     * bsN           backspace delay style, N in [0..1]
     * crN           carriage return delay style, N in [0..3]
     * ffN           form feed delay style, N in [0..1]
     * nlN           newline delay style, N in [0..1]
vi: 
    Thiết lập đầu ra:
     * bsN             kiểu trì hoãn của xoá lùi, N nằm trong [0..1]
     * crN             kiểu trì hoãn của return, N nằm trong [0..3]
     * ffN             kiểu trì hoãn của thụt dòng, N nằm trong [0..1]
     * nlN             kiểu trì hoãn của dòng mới, N nằm trong [0..1]

en: 
    Owner is unchanged if missing.  Group is unchanged if missing, but changed
    to login group if implied by a `:' following a symbolic OWNER.
    OWNER and GROUP may be numeric as well as symbolic.
vi: 
    Không chỉ ra chủ sở hữu thì không thay đổi nó.
    Không chỉ ra nhóm thì không thay đổi nó, nhưng thay đổi thành nhóm đăng nhập
    nếu đặt một dấu hai chấm « : » sau CHỦ_SỞ_HỮU tượng trưng.
    CHỦ_SỞ_HỮU và NHÓM có thể là các giá trị số cũng như tượng trưng.

en: 
    POS is F[.C][OPTS], where F is the field number and C the character position
    in the field; both are origin 1.  If neither -t nor -b is in effect, characters
    in a field are counted from the beginning of the preceding whitespace.  OPTS is
    one or more single-letter ordering options, which override global ordering
    options for that key.  If no key is given, use the entire line as the key.
    
    SIZE may be followed by the following multiplicative suffixes:
vi: 
    VỊ_TRÍ là « F[.C][TÙY_CHỌN...] », trong đó F là số thứ tự trường
    và C là vị trí của ký tự trong trường; cả hai có gốc 1.
    Không đặt « -t » hay « -b » thì đếm các ký tự của trường từ đầu
    của khoảng cách đứng trước.
    TÙY_CHỌN là một hoặc vài tùy chọn sắp xếp ký tự đơn sẽ ghi chèn
    các tùy chọn sắp xếp toàn cầu cho khóa đó.
    Khi không đưa ra một khóa, thì dùng cả dòng làm khóa.
    
    CỠ có thể có các đuôi bội số sau :

en: 
    Print the value of EXPRESSION to standard output.  A blank line below
    separates increasing precedence groups.  EXPRESSION may be:
    
      ARG1 | ARG2       ARG1 if it is neither null nor 0, otherwise ARG2
    
      ARG1 & ARG2       ARG1 if neither argument is null or 0, otherwise 0
vi: 
    In giá trị của BIỂU_THỨC ra đầu ra tiêu chuẩn.  Một dòng trắng ở dưới
    phân cách các nhóm có quyền ưu tiên tăng dần.  BIỂU_THỨC có thể là:
    
      ĐỐI_SỐ1 | ĐỐI_SỐ2   ĐỐI_SỐ1 nếu nó không phải rỗng hoặc 0, nếu không thì ĐỐI_SỐ2
    
      ĐỐI_SỐ1 & ĐỐI_SỐ2   ĐỐI_SỐ1 nếu mỗi đối số không phải rỗng hay 0, ngược lại thì 0

en: 
    RADIX is d for decimal, o for octal, x for hexadecimal or n for none.
    BYTES is hexadecimal with 0x or 0X prefix, and may have a multiplier suffix:
    b 512, kB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024,
    GB 1000*1000*1000, G 1024*1024*1024, and so on for T, P, E, Z, Y.
    Adding a z suffix to any type displays printable characters at the end of each
    output line.
vi: 
    CƠ SÔ:
      d   thập lục
      o   bát phân
      x   thập lục
      n   không có
    BYTES:
    có tiền tố    số
      0x hoặc 0X   thập lục
    có hậu tố     bội số
      b            512
      kB          1000
      K		 1024
      MB 	1000*1000
      M 		1024*1024
      GB 		1000*1000*1000
      G 		1024*1024*1024
    v.v. cho T, P, E, Z, Y.
    Một hậu tố đuôi z trong bất kỳ dạng nào thêm các ký tự có thể in ra
    vào cuối mỗi dòng kết quả.

en: 
    Read standard input if FILE is -.  Each PATTERN may be:
vi: 
    Đọc đầu vào tiêu chuẩn nếu TẬP_TIN là « - »  Mỗi MẪU có thể là:

en: 
    Report %s bugs to %s
vi: 
    Thông báo lỗi %s tới %s

en: 
    SETs are specified as strings of characters.  Most represent themselves.
    Interpreted sequences are:
    
      \NNN            character with octal value NNN (1 to 3 octal digits)
      \\              backslash
      \a              audible BEL
      \b              backspace
      \f              form feed
      \n              new line
      \r              return
      \t              horizontal tab
vi: 
    TẬP_HỢP là chuỗi các ký tự. Hầu hết tập hợp tự đại diện.
    Các chuỗi được biên dịch là:
    
      \NNN    ký tự với giá trị bát phân NNN (1 tới 3 chữ số)
      \\      xuyệc ngược
      \a      tiếng chuông BEL nghe rõ
      \b      xoá lùi
      \f      thụt dòng
      \n      dòng mới
      \r      return
      \t      tab ngang

en: 
    SIGNAL may be a signal name like `HUP', or a signal number like `1',
    or the exit status of a process terminated by a signal.
    PID is an integer; if negative it identifies a process group.
vi: 
    TÍN_HIỆU có thể là một tên tín hiệu như « HUP » (treo, gác),
    hoặc một số thứ tự tín hiệu như « 1 »,
    hoặc trạng thái thoát của một tiến trình dừng bởi một tín hiệu.
    PID là một số nguyên, nếu âm thì đại diện một nhóm tiến trình.

en: 
    SIZE is a number.  For TYPE in doux, SIZE may also be C for
    sizeof(char), S for sizeof(short), I for sizeof(int) or L for
    sizeof(long).  If TYPE is f, SIZE may also be F for sizeof(float), D
    for sizeof(double) or L for sizeof(long double).
vi: 
    CỠ là một số.  Đối với KIỂU doux, CỠ còn có thể là:
      C   sizeof(char)         kích cỡ ký tự
      S   sizeof(short)        kích cỡ ngắn
      I   sizeof(int)          kích cỡ số nguyên
      L   sizeof(long)         kích cỡ dài
    Nếu KIỂU là f, CỠ còn có thể là:
      F   sizeof(float)        kích cỡ trôi
      D   sizeof(double)       kích cỡ đôi
      L   sizeof(long double)  kích cỡ đôi dài

en: 
    SIZE may also be prefixed by one of the following modifying characters:
    `+' extend by, `-' reduce by, `<' at most, `>' at least,
    `/' round down to multiple of, `%' round up to multiple of.
vi: 
    Kích CỠ cũng có thể theo sau một của những ký tự sửa đổi này:
     +	tăng theo
     -	giảm theo
     <	nhiều nhất
     >	ít nhất
     /	làm tròn xuống bội số cho
     %	làm tròn lên bội số cho

en: 
    SIZE may be (or may be an integer optionally followed by) one of following:
    KB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024, and so on for G, T, P, E, Z, Y.
vi: 
    CỠ có thể là (hoặc có thể là số nguyên đi trước) một trong:
    KB 1000, K 1024, MB 1000*1000, M 1024*1024, và tương tự với G, T, P, E, Z, Y.

en: 
    Sending a %s signal to a running `dd' process makes it
    print I/O statistics to standard error and then resume copying.
    
      $ dd if=/dev/zero of=/dev/null& pid=$!
      $ kill -%s $pid; sleep 1; kill $pid
      18335302+0 records in
      18335302+0 records out
      9387674624 bytes (9.4 GB) copied, 34.6279 seconds, 271 MB/s
    
    Options are:
vi: 
    Gửi một tín hiệu %s tới tiến trình « dd » đang chạy để nó in
    thống kê V/R ra đầu lỗi tiêu chuẩn, sau đó tiếp tục sao chép.
    
      $ dd if=/dev/zero of=/dev/null& pid=$!
      $ kill -%s $pid; sleep 1; kill $pid
      18335302+0 mục ghi vào
      18335302+0 mục ghi ra
      9387674624 byte (9.4 GB) đã sao chép, 34.6279 giây, 271 MB/giây
    
    Tùy chọn:

en: 
    Special characters:
     * dsusp CHAR    CHAR will send a terminal stop signal once input flushed
       eof CHAR      CHAR will send an end of file (terminate the input)
       eol CHAR      CHAR will end the line
vi: 
    Ký tự đặc biệt:
     * dsusp KÝ_TỰ     KÝ_TỰ sẽ gửi một tín hiệu dừng của thiết bị cuối khi
                         tràn dữ liệu vào
       eof KÝ_TỰ       KÝ_TỰ sẽ gửi một kết thúc tập tin (dừng nhập vào)
       eol KÝ_TỰ       KÝ_TỰ sẽ kết thúc dòng

en: 
    Special settings:
       N             set the input and output speeds to N bauds
     * cols N        tell the kernel that the terminal has N columns
     * columns N     same as cols N
vi: 
    Thiết lập đặc biệt:
       N               đặt tốc độ nhập vào và kết xuất thành N baud
     * cols N          cho hạt nhân biết thiết bị cuối có N cột
     * columns N       giống như « cols N »

en: 
    TYPE is made up of one or more of these specifications:
    
      a          named character, ignoring high-order bit
      c          ASCII character or backslash escape
vi: 
    KIỂU là một hoặc vài dạng sau:
      a          ký tự có tên, lờ đi bit bậc cao
      c          ký tự ASCII hoặc thoát xuyệc ngược

en: 
    The backup suffix is `~', unless set with --suffix or SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    The version control method may be selected via the --backup option or through
    the VERSION_CONTROL environment variable.  Here are the values:
vi: 
    Hậu tố sao lưu là « ~ », trừ khi đặt với « --suffix » hoặc SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    Phương pháp điều khiển phiên bản có thể chọn qua tùy chọn « --backup »
    hoặc qua biến môi trường VERSION_CONTROL.  Có những giá trị:

en: 
    The data are encoded as described for the base64 alphabet in RFC 3548.
    When decoding, the input may contain newlines in addition to the bytes of
    the formal base64 alphabet.  Use --ignore-garbage to attempt to recover
    from any other non-alphabet bytes in the encoded stream.
vi: 
    Dữ liệu được mã hoá như được diễn tả cho bảng chữ cái base64 trong tài liệu
    RFC 3564. Khi giải mã, kết nhập có thể chứa các ký tự dòng mới, thêm vào
    các byte của bảng chữ cái base64 hình thức. Hãy dùng tùy chọn
    « --ignore-garbage » để thử phục hồi khi luồng đã mã hoá chứa byte khác chữ cái.

en: 
    The following three options are useful only when verifying checksums:
          --quiet             don't print OK for each successfully verified file
          --status            don't output anything, status code shows success
      -w, --warn              warn about improperly formatted checksum lines
vi: 
    Ba tùy chọn sau chỉ có ích khi tính tổng kiểm tra (checksum):
          --quiet      đừng in ra « OK » cho mỗi tập tin được thẩm tra đúng
          --status    không đưa ra gì cả, mã trạng thái cho biết thành công
      -w, --warn      cảnh báo về những dòng tổng kiểm tra có định dạng không đúng

en: 
    The sums are computed as described in %s.  When checking, the input
    should be a former output of this program.  The default mode is to print
    a line with checksum, a character indicating type (`*' for binary, ` ' for
    text), and name for each FILE.
vi: 
    Tổng được tính như mô tả trong %s. Khi kiểm tra, dữ liệu vào phải là
    dữ liệu ra trước đây của chương trình này. Chế độ mặc định là in ra
    một dòng ghi tổng kiểm tra, một ký tự chỉ dạng (« * » cho nhị phân,
    « » cho văn bản), và tên cho mỗi TẬP_TIN.

en: 
    The valid format sequences for files (without --file-system):
    
      %a   Access rights in octal
      %A   Access rights in human readable form
      %b   Number of blocks allocated (see %B)
      %B   The size in bytes of each block reported by %b
      %C   SELinux security context string
vi: 
    Các chuỗi định dạng đúng cho các tập tin (không có « --file-system »):
    
      %a   Quyền truy cập theo dạng bát phân
      %A   Quyền truy cập theo dạng dễ đọc
      %b   Số khối đã cấp phát (xem %B)
      %B   Kích cỡ theo byte của mỗi khối được %b thông báo
      %C   Chuỗi ngữ cảnh bảo mật SELinux

en: 
    This install program copies files (often just compiled) into destination
    locations you choose.  If you want to download and install a ready-to-use
    package on a GNU/Linux system, you should instead be using a package manager
    like yum(1) or apt-get(1).
    
    In the first three forms, copy SOURCE to DEST or multiple SOURCE(s) to
    the existing DIRECTORY, while setting permission modes and owner/group.
    In the 4th form, create all components of the given DIRECTORY(ies).
vi: 
    Chương trình cài đặt này sao chép các tập tin (thường vừa mới biên dịch)
    vào các vị trí đích được bạn chọn.
    Muốn tải về và cài đặt một gói sẵn sàng dùng vào một hệ thống GNU/Linux
    thì bạn nên sử dụng một trình quản lý gói phần mềm để thay thế,
    v.d. yum(1) hay apt-get(1).
    
    Theo ba kiểu đầu tiên, sao chép NGUỒN vào ĐÍCH hoặc
    đồng thời nhiều NGUỒN vào THƯ_MỤC đã có,
    cũng thiết lập các chế độ quyền hạn và chủ sở hữu/nhóm.
    Theo kiểu thứ tư, tạo mọi thành phần của (các) THƯ_MỤC đưa ra.

en: 
    To remove a file whose name starts with a `-', for example `-foo',
    use one of these commands:
      %s -- -foo
    
      %s ./-foo
vi: 
    Để xóa một tập tin có tên bắt đầu với một « - », ví dụ « -foo »,
    sử dụng một trong các câu lệnh sau:
      %s -- -foo
    
      %s ./-foo

en: 
    Traditional format specifications may be intermixed; they accumulate:
      -a   same as -t a,  select named characters, ignoring high-order bit
      -b   same as -t o1, select octal bytes
      -c   same as -t c,  select ASCII characters or backslash escapes
      -d   same as -t u2, select unsigned decimal 2-byte units
vi: 
    Có thể kết hợp tham số ở dạng truyền thống; chúng tích lũy:
     tham số   giống như     chọn
      -a        -t a       ký tự có tên, lờ đi bit bậc cao
      -b        -t o1      byte bát phân
      -c        -t c       ký tự ASCII hoặc ký tự thoát xuyệc ngược
      -d        -t u2      đơn vị hai byte thập phân không có chữ ký

en: 
    Translation occurs if -d is not given and both SET1 and SET2 appear.
    -t may be used only when translating.  SET2 is extended to length of
    SET1 by repeating its last character as necessary.  Excess characters
    of SET2 are ignored.  Only [:lower:] and [:upper:] are guaranteed to
    expand in ascending order; used in SET2 while translating, they may
    only be used in pairs to specify case conversion.  -s uses SET1 if not
    translating nor deleting; else squeezing uses SET2 and occurs after
    translation or deletion.
vi: 
    Sự chuyển đổi xảy ra nếu không đưa ra tùy chọn « -d »
    và cả hai TẬP_HỢP1 và TẬP_HỢP2 xuất hiện.
    Tùy chọn « -t » chỉ có thể đưa ra khi chuyển đổi.
    TẬP_HỢP2 kéo dài thành chiều dài của TẬP_HỢP1
    bằng cách lặp lại ký tự cuối cùng theo yêu cầu.
    Ký tự thừa trong TẬP_HỢP2 vẫn bị bỏ qua.
    Chỉ đảm bảo rằng [:lower:] và [:upper:] sẽ mở rộng
    theo thứ tự tăng dần; dùng trong TẬP_HỢP2 khi chuyển đổi,
    thì chỉ có thể sử dụng chúng theo cặp
    để ghi rõ cách chuyển đổi chữ hoa/thường.
    Tùy chọn « -s » dùng TẬP_HỢP1
    nếu không chuyển đổi và cũng không xoá;
    có thì chức năng vắt dùng TẬP_HỢP2 và xảy ra
    đằng sau việc chuyển đổi hay xoá.

en: 
    Unless -t CHAR is given, leading blanks separate fields and are ignored,
    else fields are separated by CHAR.  Any FIELD is a field number counted
    from 1.  FORMAT is one or more comma or blank separated specifications,
    each being `FILENUM.FIELD' or `0'.  Default FORMAT outputs the join field,
    the remaining fields from FILE1, the remaining fields from FILE2, all
    separated by CHAR.
    
    Important: FILE1 and FILE2 must be sorted on the join fields.
    E.g., use `sort -k 1b,1' if `join' has no options.
    Note, comparisons honor the rules specified by `LC_COLLATE'.
    If the input is not sorted and some lines cannot be joined, a
    warning message will be given.
vi: 
    Các ký tự trắng ở đầu phần chia các trường và bị lờ đi,
    trừ khi đưa ra « -t KÝ_TỰ » nên vùng phân cách bởi KÝ_TỰ.
    Mỗi TRƯỜNG là số thứ tự của trường đếm từ 1.
    ĐỊNH_DẠNG là một hoặc vài định dạng phân cách bởi
    khoảng trắng hoặc dấu phẩy với cấu trúc « TẬP_TIN_SỐ.TRƯỜNG »
    hoặc « 0 ».  ĐỊNH_DẠNG mặc định đưa ra trường để nối lại,
    những trường còn lại trong TẬP_TIN1, các trường còn lại
    trong TẬP_TIN2, cả phân cách bởi KÝ_TỰ.
    
    Quan trọng: TẬP_TIN1 và TẬP_TIN2 phải được sắp xếp theo vùng nối lại.
    V.d. dùng « sort -k 1b,1 » nếu « join » không có tùy chọn.
    Ghi chú : sự so sánh tùy theo quy tắc của « LC_COLLATE ».
    Nếu dữ kiện nhập vào không phải được sắp xếp và một số dòng
    không nối lại được, một thông điệp cảnh báo sẽ được hiển thị.

en: 
    Use one, and only one of -b, -c or -f.  Each LIST is made up of one
    range, or many ranges separated by commas.  Selected input is written
    in the same order that it is read, and is written exactly once.
vi: 
    Dùng chỉ một của những tùy chọn « -b », « -c » và « -f ».
    Mỗi DANH_SÁCH chứa một phạm vi, hoặc nhiều phạm vi định giới
    bằng dấu phẩy. Đầu vào đã chọn được ghi theo cùng một thứ tự
    với việc đọc; nó được ghi chỉ một lần.

en: 
    Using color to distinguish file types is disabled both by default and
    with --color=never.  With --color=auto, ls emits color codes only when
    standard output is connected to a terminal.  The LS_COLORS environment
    variable can change the settings.  Use the dircolors command to set it.
vi: 
    Chức năng sử dụng màu sắc để phân biệt các kiểu tập tin khác nhau
    cũng bị tắt theo mặc định và khi dùng tuỳ chọn « --color=never »
    (màu = không bao giờ). Khi dùng « --color=auto » (màu = tự động),
    lệnh liệt kê « ls » chỉ xuất mã màu khi đầu ra tiêu chuẩn được kết nối
    đến một thiết bị cuối. Biến môi trường « LS_COLORS » (màu sắc của ls)
    cũng có khả năng sửa đổi thiết lập này. Hãy sử dụng lệnh « dircolors » để đặt nó.

en: 
    With no FILE or if FILE is -, read Standard Input.  `-F /' by default.
vi: 
    Khi không có TẬP_TIN hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.
    « -F / » theo mặc định.

en: 
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: 
    Không có TẬP_TIN, hoặc TẬP_TIN là « - », thì đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: 
    With no options, produce three-column output.  Column one contains
    lines unique to FILE1, column two contains lines unique to FILE2,
    and column three contains lines common to both files.
vi: 
    Khi không có tùy chọn, đưa ra kết quả trong ba cột.  Cột thứ nhất là
    những dòng chỉ có trong TẬP_TIN1, cột thứ hai chứa những dòng chỉ
    có trong TẬP_TIN2, và cột thứ ba chứa những dòng có chung trong chúng.

en: 
    Without any OPTION, print some useful set of identified information.
vi: 
    Khi không có TÙY_CHỌN, in ra một vài bộ thông tin xác định có ích.

en: 
    Write an unambiguous representation, octal bytes by default,
    of FILE to standard output.  With more than one FILE argument,
    concatenate them in the listed order to form the input.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: 
    Ghi TẬP_TIN dạng rõ ràng vào đầu ra tiêu chuẩn, theo byte bát phân theo mặc định.
    Khi có vài đối số TẬP_TIN, thì nối chúng với nhau theo thứ tự liệt kê để tạo dữ liệu vào.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en:       --backup[=CONTROL]       make a backup of each existing destination file
      -b                           like --backup but does not accept an argument
      -f, --force                  do not prompt before overwriting
      -i, --interactive            prompt before overwrite
      -n, --no-clobber             do not overwrite an existing file
    If you specify more than one of -i, -f, -n, only the final one takes effect.
vi:       --backup[=ĐIỀU_KHIỂN]    tạo bản sao lưu của mỗi tập tin đích đã có
      -b                           giống « --backup » nhưng không chấp nhận đối số
      -f, --force                  không hỏi lại trước khi ghi chèn
      -i, --interactive            hỏi lại trước khi ghi chèn
      -n, --no-clobber        không ghi đè lên tập tin đã có
    
    Nếu bạn ghi rõ hơn một của những tuỳ chọn « -i », « -f » và « -n »
    thì chỉ tuỳ chọn cuối cùng có tác động.

en:       --backup[=CONTROL]      make a backup of each existing destination file
      -b                          like --backup but does not accept an argument
      -d, -F, --directory         allow the superuser to attempt to hard link
                                    directories (note: will probably fail due to
                                    system restrictions, even for the superuser)
      -f, --force                 remove existing destination files
vi:       --backup[=ĐIỀU_KHIỂN]   tạo bản sao lưu của mỗi tập tin tồn tại ở nơi đến
      -b                          giống « --backup » nhưng không chấp nhận đối số
      -d, -F, --directory         cho phép siêu người dùng thử tạo liên kết cứng
                                    tới thư mục (ghi chú : rất có thể sẽ không thành công
                                    do hạn chế của hệ thống, thậm chí đối với siêu người dùng)
      -f, --force                 xóa các tập tin tồn tại ở nơi đến

en:       --backup[=CONTROL]  make a backup of each existing destination file
      -b                  like --backup but does not accept an argument
      -c                  (ignored)
      -C, --compare       compare each pair of source and destination files, and
                            in some cases, do not modify the destination at all
      -d, --directory     treat all arguments as directory names; create all
                            components of the specified directories
vi:       --backup[=ĐIỀU_KHIỂN]  tạo bản sao lưu của mỗi tập tin đích đã có
      -b                    giống « --backup » nhưng không chấp nhận đối số
      -c                    (bị lờ đi)
      -C, --compare      so sánh mỗi cặp tập tin nguồn và đích,
    				và trong một số trường hợp nào đó
    				cũng không sửa đổi đích bằng cách nào cả
      -d, --directory       coi mọi đối số là tên thư mục; tạo tất cả các
                              thành phần của thư mục chỉ ra

en:       --batch-size=NMERGE   merge at most NMERGE inputs at once;
                                for more use temp files
vi:       --batch-size=SỐ   gộp lại đồng thời nhiều nhất SỐ đầu vào ;
    			cho một số lớn hơn, hãy sử dụng các tập tin tạm thời

en:       --block-size=SIZE      use SIZE-byte blocks.  See SIZE format below
      -B, --ignore-backups       do not list implied entries ending with ~
      -c                         with -lt: sort by, and show, ctime (time of last
                                   modification of file status information)
                                   with -l: show ctime and sort by name
                                   otherwise: sort by ctime
vi:       --block-size=CỠ        sử dụng khối kích cỡ CỠ byte. Xem định dạng kích CỠ ở dưới.
      -B, --ignore-backups       không liệt kê các mục kết thúc « ~ » đã ngụ ý
      -c                         với « -lt »: sắp xếp theo, và hiển thị ctime
                                 (thời gian sửa đổi cuối cùng của thông tin trạng thái tập tin)
                                   với « -l »: hiển thị ctime và sắp xếp theo tên
                                   nếu không: sắp xếp theo ctime

en:       --complement        complement the set of selected bytes, characters
                                or fields
vi:       --complement        bổ sung tập hợp các byte, ký tự hoặc trường đã chọn

en:       --files0-from=F    read input from the files specified by
                               NUL-terminated names in file F;
                               If F is - then read names from standard input
      -L, --max-line-length  print the length of the longest line
      -w, --words            print the word counts
vi:       --files0-from=F    đọc dữ liệu vào từ những tập tin chỉ ra bởi
                               các tập tin chấm dứt rỗng (NUL) trong tập tin F
    					Nếu F là « - » thì đọc các tên từ đầu vào tiêu chuẩn
      -L, --max-line-length  in chiều dài của dòng dài nhất
      -w, --words            in các số đếm từ

en:       --files0-from=F   summarize disk usage of the NUL-terminated file
                              names specified in file F;
                              If F is - then read names from standard input
      -H                    equivalent to --dereference-args (-D)
      -h, --human-readable  print sizes in human readable format (e.g., 1K 234M 2G)
          --si              like -h, but use powers of 1000 not 1024
vi:       --files0-from=F   tính tổng sử dụng đĩa của các tập tin có tên dừng bởi
                              NUL chỉ ra trong tập tin F
      -H                    tương đương với « --dereference-args » (-D)
      -h, --human-readable  in kích cỡ với định dạng dễ đọc (v.d. 1K 234M 2G)
          --si              giống « -h », nhưng dùng 1000 lũy thừa thay cho 1024

en:       --from=CURRENT_OWNER:CURRENT_GROUP
                             change the owner and/or group of each file only if
                             its current owner and/or group match those specified
                             here.  Either may be omitted, in which case a match
                             is not required for the omitted attribute.
vi:       --from=SỞ_HỮU_HIỆN_CÓ:NHÓM_HIỆN_CÓ
                             chỉ thay đổi người sở hữu và/hoặc nhóm của mỗi tập
                             tin nếu người sở hữu và/hoặc nhóm tương ứng với mẫu chỉ
                             ra ở đây.  Có thể bỏ qua một trong hai tham số nếu
                             chỉ yêu cầu tương ứng cái còn lại.

en:       --group-directories-first
                                 group directories before files.
                                   augment with a --sort option, but any
                                   use of --sort=none (-U) disables grouping
vi:       --group-directories-first
                                 nhóm lại các thư mục trước các tập tin.
    				Làm tăng lên với tùy chọn « --sort »,
    				nhưng bất cứ lần nào dùng « --sort=none » (-U)
    				sẽ tắt chức năng nhóm lại.

en:       --help     display this help and exit
vi:       --help        hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en:       --indicator-style=WORD  append indicator with style WORD to entry names:
                                   none (default), slash (-p),
                                   file-type (--file-type), classify (-F)
      -i, --inode                print the index number of each file
      -I, --ignore=PATTERN       do not list implied entries matching shell PATTERN
      -k                         like --block-size=1K
vi:       --indicator-style=TỪ   phụ thêm vào tên mục chỉ thị với dạng TỪ :
                                   • none                     không có (mặc định)
                                   • slash (-p)               dấu xuyệc
                                   • file-type (--file-type)  kiểu tập tin
                                   • classify (-F)            phân loại
      -i, --inode                với « -l », in ra số chỉ mục của mỗi tập tin
      -I, --ignore=MẪU           không liệt kê các mục tương ứng với MẪU của trình bao
      -k                         giống « --block-size=1K »

en:       --lookup      attempt to canonicalize hostnames via DNS
      -m                only hostname and user associated with stdin
      -p, --process     print active processes spawned by init
vi:       --lookup      cố làm hợp tiêu chuẩn tên máy qua DNS
      -m                chỉ tên máy và người dùng kết hợp với đầu vào tiêu chuẩn
      -p, --process     in các tiến trình hoạt động sinh ra bởi init

en:       --no-preserve-root  do not treat `/' specially
          --preserve-root   do not remove `/' (default)
      -r, -R, --recursive   remove directories and their contents recursively
      -v, --verbose         explain what is being done
vi:       --no-preserve-root   không coi « / » là đặc biệt
          --preserve-root      không xóa « / » (mặc định)
      -r, -R, --recursive   xóa đệ quy các thư mục và nội dung
      -v, --verbose         cho biết những gì đang thực hiện

en:       --no-preserve-root  do not treat `/' specially (the default)
          --preserve-root     fail to operate recursively on `/'
vi:       --no-preserve-root  không coi `/' là đặc biệt (mặc định)
          --preserve-root     không thao tác đệ quy trên `/'

en:       --no-preserve-root  do not treat `/' specially (the default)
          --preserve-root    fail to operate recursively on `/'
vi:       --no-preserve-root  không coi `/' là đặc biệt (mặc định)
          --preserve-root     không thao tác đệ quy trên `/'

en:       --no-preserve=ATTR_LIST  don't preserve the specified attributes
          --parents                use full source file name under DIRECTORY
vi:       --no-preserve=DANH_SÁCH_THUỘC_TÍNH  không giữ các thuộc tính chỉ ra
          --parents                dùng tên tập tin nguồn đầy đủ dưới THƯ_MỤC

en:       --one-file-system  when removing a hierarchy recursively, skip any
                              directory that is on a file system different from
                              that of the corresponding command line argument
vi:       --one-file-system    khi xoá đệ quy một phân cấp,
                                 nhảy qua thư mục nằm trên hệ thống tập tin khác
                                 với hệ thống có đối số dòng lệnh tượng ứng.

en:       --pid=PID            with -f, terminate after process ID, PID dies
      -q, --quiet, --silent    never output headers giving file names
          --retry              keep trying to open a file even when it is or
                                 becomes inaccessible; useful when following by
                                 name, i.e., with --follow=name
vi:       --pid=SỐ            với « -f » thì chấm dứt sau khi tiến trình SỐ chết
      -q, --quiet, --silent    không bao giờ xuất phần đầu chỉ ra tên tập tin
          --retry              cứ thử mở một tập tin nào đó, thậm chí nếu
    				nó vẫn (hoặc trở thành) không tới được;
    				có ích khi đi theo tên, tức là dùng « --follow=name »

en:       --preserve-context  preserve SELinux security context
      -Z, --context=CONTEXT  set SELinux security context of files and directories
vi:       --preserve-context  	bảo tồn ngữ cảnh bảo mật SELinux
      -Z, --context=NGỮ_CẢNH  	đặt ngữ cảnh bảo mật SELinux
    							của các tập tin và thư mục

en:       --reference=RFILE  use RFILE's security context rather than specifying
                             a CONTEXT value
      -R, --recursive        operate on files and directories recursively
      -v, --verbose          output a diagnostic for every file processed
vi:     --reference=TẬP_TIN_R  sử dụng ngữ cảnh bảo mật  của TẬP_TIN_R
                             	thay vào ghi rõ giá trị NGỮ_CẢNH
      -R, --recursive        thực hiện đệ quy trên tập tin và thư mục
      -v, --verbose          đưa ra thông tin chuẩn đoán cho mọi tập tin đã xử lý

en:       --rfc-3339=TIMESPEC   output date and time in RFC 3339 format.
                                TIMESPEC=`date', `seconds', or `ns' for
                                date and time to the indicated precision.
                                Date and time components are separated by
                                a single space: 2006-08-07 12:34:56-06:00
      -s, --set=STRING          set time described by STRING
      -u, --utc, --universal    print or set Coordinated Universal Time
vi:        --rfc-3339=ĐẶC_TẢ_GIỜ  đưa ra ngày và giờ dạng tương thích RFC 3339.
                                  ĐẶC_TẢ_GIỜ yêu cầu mức chính xác:
                                    • date      ngày tháng
                                    • seconds   giây
                                    • ns        nanô-giây
                                  Các thành phần ngày và giờ định giới bằng một
                                  dấu cách đơn : 2006-08-07 12:34:56-06:00
      -s, --set=CHUỖI           đặt thời gian theo mẫu của CHUỖI
      -u, --utc, --universal    in ra hay đặt Thời gian Quốc tế

en:       --sort=WORD             sort according to WORD:
                                    general-numeric -g, human-numeric -h, month -M,
                                    numeric -n, random -R, version -V
      -V, --version-sort          natural sort of (version) numbers within text
vi:       --sort=TỪ             sắp xếp theo TỪ :
     • general-numeric -g		thuộc số kiểu chung
     • human-numeric -h		thuộc số kiểu người
     • month -M				tháng
     • numeric -n			thuộc số
     • random -R			ngẫu nhiên
     • version -V			phiên bản
      -V, --version-sort          sắp xếp số thứ tự (phiên bản) một cách tự nhiên bên trong văn bản

en:       --sparse=WHEN            control creation of sparse files. See below.
          --strip-trailing-slashes  remove any trailing slashes from each SOURCE
                                     argument
vi:       --sparse=KHI_NÀO             điều khiển việc tạo tập tin sparse. Xem dưới.
          --strip-trailing-slashes 		xóa mọi dấu xuyệc đi theo khỏi mỗi NGUỒN

en:       --strip-trailing-slashes  remove any trailing slashes from each SOURCE
                                     argument
      -S, --suffix=SUFFIX          override the usual backup suffix
vi:       --strip-trailing-slashes  xóa mọi dấu xuyệc nằm theo khỏi mỗi đối số NGUỒN
      -S, --suffix=HẬU_TỐ          dùng HẬU_TỐ thay cho đuôi để sao lưu thông thường

en:       --time            show time of the last modification of any file in the
                              directory, or any of its subdirectories
          --time=WORD       show time as WORD instead of modification time:
                              atime, access, use, ctime or status
          --time-style=STYLE  show times using style STYLE:
                              full-iso, long-iso, iso, +FORMAT
                              FORMAT is interpreted like `date'
vi:       --time            hiển thị giờ sửa đổi cuối cùng của bất cứ tập tin nào
                              trong thư mục, hoặc của bất cứ thư mục con nào của nó
          --time=TỪ         hiển thị giờ theo TỪ thay cho giờ sửa đổi:
                              • atime    giờ truy cập
                              • access   giờ truy cập
                              • use      giờ dùng
                              • ctime    giờ thay đổi inode
                              • status   giờ lấy trạng thái
          --time-style=KIỂU_DÁNG  hiển thị giờ theo kiểu dáng KIỂU_DÁNG:
                                    • full-iso   ISO đầy đủ
                                    • long-iso   ISO dài
                                    • iso        ISO
                                    • +ĐỊNH_DẠNG
                                  ĐỊNH_DẠNG được giải thích như « date »

en:       --time-style=STYLE     with -l, show times using style STYLE:
                                 full-iso, long-iso, iso, locale, +FORMAT.
                                 FORMAT is interpreted like `date'; if FORMAT is
                                 FORMAT1<newline>FORMAT2, FORMAT1 applies to
                                 non-recent files and FORMAT2 to recent files;
                                 if STYLE is prefixed with `posix-', STYLE
                                 takes effect only outside the POSIX locale
vi:       --time-style=KIỂU_DÁNG  với « -l », hiển thị các thời gian theo KIỂU_DÁNG:
                                   • full-iso   ISO đầy đủ
                                   • long-iso   ISO dài
                                   • iso        ISO
                                   • locale     miền địa phương
                                   • +ĐỊNH_DẠNG.
                                   ĐỊNH_DẠNG được giải thích giống như « date »;
                                   nếu ĐỊNH_DẠNG là « ĐỊNH_DẠNG1<dòng_mới>ĐỊNH_DẠNG2 »
                                   thì ĐỊNH_DẠNG1 áp dụng cho các tập tin không phải vừa mở,
                                   và ĐỊNH_DẠNG2 áp dụng cho các tập tin vừa mở;
                                   nếu KIỂU_DÁNG có « posix- » đứng trước,
                                   KIỂU_DÁNG chỉ có tác động bên ngoài miền địa phương POSIX.

en:       --verbose           print a diagnostic just before each
                                output file is opened
vi:       --verbose           in thông tin chẩn đoán đúng trước
    			khi mở mỗi tập tin kết xuất

en:       --version  output version information and exit
vi:       --version     đưa ra thông tin phiên bản rồi thoát

en:    -evenp        same as -parenb cs8
     * [-]lcase      same as xcase iuclc olcuc
       litout        same as -parenb -istrip -opost cs8
       -litout       same as parenb istrip opost cs7
       nl            same as -icrnl -onlcr
       -nl           same as icrnl -inlcr -igncr onlcr -ocrnl -onlret
vi:    -evenp          giống như « -parenb cs8 »
     * [-]lcase        giống như « xcase iuclc olcuc »
       litout          giống như « -parenb -istrip -opost cs8 »
       -litout         giống như « parenb istrip opost cs7 »
       nl              giống như « -icrnl -onlcr »
       -nl             giống như « icrnl -inlcr -igncr onlcr -ocrnl -onlret »

en:    [-]cstopb     use two stop bits per character (one with `-')
       [-]hup        send a hangup signal when the last process closes the tty
       [-]hupcl      same as [-]hup
       [-]parenb     generate parity bit in output and expect parity bit in input
       [-]parodd     set odd parity (even with `-')
vi:    [-]cstopb       dùng hai bit dừng cho mỗi ký tự (đặt « - » thì một bit)
       [-]hup          gửi tín hiệu treo khi tiến trình cuối cùng đóng tty
       [-]hupcl        như « [-]hup »
       [-]parenb       tạo bit tương tính chẵn lẻ trong kết quả
                         và chờ bit tính chẵn lẻ trong dữ liệu vào
       [-]parodd       đặt tính chẵn lẻ kiểu lẻ (đặt « - » thì chẵn)

en:    [-]ignpar     ignore characters with parity errors
     * [-]imaxbel    beep and do not flush a full input buffer on a character
       [-]inlcr      translate newline to carriage return
       [-]inpck      enable input parity checking
       [-]istrip     clear high (8th) bit of input characters
vi:    [-]ignpar       lờ đi các ký tự với lỗi tính chẵn lẻ
     * [-]imaxbel      bíp và không làm tràn bộ đệm đầu vào đầy khi nhận một ký tự
       [-]inlcr        chuyển dòng mới thành return
       [-]inpck        bật dùng kiểm tra tính chẵn lẻ đầu vào
       [-]istrip       gột bit cao (thứ 8) của các ký tự nhập vào

en:    [-]isig       enable interrupt, quit, and suspend special characters
       [-]noflsh     disable flushing after interrupt and quit special characters
     * [-]prterase   same as [-]echoprt
     * [-]tostop     stop background jobs that try to write to the terminal
     * [-]xcase      with icanon, escape with `\' for uppercase characters
vi:    [-]isig         bật dùng các ký tự đặc biệt gián đoạn, thoát, và ngưng
       [-]noflsh       tắt bỏ làm tràn sau các ký tự đặc biệt gián đoạn và thoát
     * [-]prterase     giống như « [-]echoprt »
     * [-]tostop       dừng các công việc nền mà thử ghi tới thiết bị cuối
     * [-]xcase        với « icanon », thoát với « \ » cho các ký tự viết hoa

en:    cooked        same as brkint ignpar istrip icrnl ixon opost isig
                     icanon, eof and eol characters to their default values
       -cooked       same as raw
       crt           same as echoe echoctl echoke
vi:    cooked          giống như « brkint ignpar istrip icrnl ixon opost isig icanon »
                         các ký tự eof và eol tới giá trị mặc định của chúng
       -cooked         giống như « raw »
       crt             giống như « echoe echoctl echoke »

en:    dec           same as echoe echoctl echoke -ixany intr ^c erase 0177
                     kill ^u
     * [-]decctlq    same as [-]ixany
       ek            erase and kill characters to their default values
       evenp         same as parenb -parodd cs7
vi:    dec             giống như
                         « echoe echoctl echoke -ixany intr ^c erase 0177 kill ^u »
     * [-]decctlq      giống như « [-]ixany »
       ek              các ký tự xóa và diệt tới giá trị mặc định của chúng
       evenp           giống như « parenb -parodd cs7 »

en:    ispeed N      set the input speed to N
     * line N        use line discipline N
       min N         with -icanon, set N characters minimum for a completed read
       ospeed N      set the output speed to N
vi:    ispeed N        đặt tốc độ nhập vào thành N
     * line N          dùng kỷ luật dòng N
       min N           với « -icanon », đọc ít nhất N ký tự mỗi lần đọc
       ospeed N        đặt tốc độ đưa kết quả ra thành N

en:    oddp          same as parenb parodd cs7
       -oddp         same as -parenb cs8
       [-]parity     same as [-]evenp
       pass8         same as -parenb -istrip cs8
       -pass8        same as parenb istrip cs7
vi:    oddp            giống như « parenb parodd cs7 »
       -oddp           giống như « -parenb cs8 »
       [-]parity       giống như « [-]evenp »
       pass8           giống như « -parenb -istrip cs8 »
       -pass8          giống như « parenb istrip cs7 »

en:    raw           same as -ignbrk -brkint -ignpar -parmrk -inpck -istrip
                     -inlcr -igncr -icrnl  -ixon  -ixoff  -iuclc  -ixany
                     -imaxbel -opost -isig -icanon -xcase min 1 time 0
       -raw          same as cooked
vi:    raw             giống như
                         « -ignbrk -brkint -ignpar -parmrk -inpck -istrip
                         -inlcr -igncr -icrnl  -ixon  -ixoff  -iuclc  -ixany
                         -imaxbel -opost -isig -icanon -xcase min 1 time 0 »
       -raw            giống như « cooked »

en:    sane          same as cread -ignbrk brkint -inlcr -igncr icrnl -iutf8
                     -ixoff -iuclc -ixany imaxbel opost -olcuc -ocrnl onlcr
                     -onocr -onlret -ofill -ofdel nl0 cr0 tab0 bs0 vt0 ff0
                     isig icanon iexten echo echoe echok -echonl -noflsh
                     -xcase -tostop -echoprt echoctl echoke, all special
                     characters to their default values
vi:    sane          giống như :
    		« cread -ignbrk brkint -inlcr -igncr icrnl -iutf8
                     -ixoff -iuclc -ixany imaxbel opost -olcuc -ocrnl onlcr
                     -onocr -onlret -ofill -ofdel nl0 cr0 tab0 bs0 vt0 ff0
                     isig icanon iexten echo echoe echok -echonl -noflsh
                     -xcase -tostop -echoprt echoctl echoke »,
    	mỗi ký tự đặc biệt cũng có giá trị mặc định

en:    stop CHAR     CHAR will stop the output
       susp CHAR     CHAR will send a terminal stop signal
     * swtch CHAR    CHAR will switch to a different shell layer
     * werase CHAR   CHAR will erase the last word typed
vi:    stop KÝ_TỰ      KÝ_TỰ sẽ dừng kết quả
       susp KÝ_TỰ      KÝ_TỰ sẽ gửi một tín hiệu dừng của thiết bị cuối
     * swtch KÝ_TỰ     KÝ_TỰ sẽ chuyển sang một lớp trình bao khác
     * werase KÝ_TỰ    KÝ_TỰ sẽ xóa từ đã gõ cuối cùng

en:   %%      a single %
      %b      ARGUMENT as a string with `\' escapes interpreted,
              except that octal escapes are of the form \0 or \0NNN
    
    and all C format specifications ending with one of diouxXfeEgGcs, with
    ARGUMENTs converted to proper type first.  Variable widths are handled.
vi:   %%      một dấu % đơn
      %b      ĐỐI_SỐ là một chuỗi có các ký tự thoát « \ » đã biên dịch,
                trừ khi dãy thoát bát phân có dạng « \0 » hoặc « \0NNN »
    
    và tất cả các dạng C kết thúc bởi một trong « diouxXfeEgGcs »,
    và đầu tiên các ĐỐI SỐ đã chuyển đổi tới dạng thích hợp.
    Chiều dài các biến được điều khiển.

en:   %A   locale's full weekday name (e.g., Sunday)
      %b   locale's abbreviated month name (e.g., Jan)
      %B   locale's full month name (e.g., January)
      %c   locale's date and time (e.g., Thu Mar  3 23:05:25 2005)
vi:   %A   tên đầy đủ của ngày trong tuần của miền địa phương (Thứ hai..Chủ nhật)
      %b   tên ngắn gọn của các tháng của miền địa phương (Thg 1..Thg 12)
      %B   tên đầy đủ của các tháng của miền địa phương (Tháng một..Tháng mười hai)
      %c   thời gian và ngày của miền địa phương (v.d. 14:36:33 MSD Thứ ba  26 Thg 4 2005)

en:   %C   century; like %Y, except omit last two digits (e.g., 20)
      %d   day of month (e.g, 01)
      %D   date; same as %m/%d/%y
      %e   day of month, space padded; same as %_d
vi:   %C   thế kỷ, giống như %Y, trừ bỏ quên hai chữ số cuối cùng (v.d. 21)
      %d   ngày của tháng (01..31)
      %D   ngày (giống như %m/%d/%y)
      %e   ngày của tháng, để trống thay cho việc dùng 0 ( 1..31), giống như %_d

en:   %F   full date; same as %Y-%m-%d
      %g   last two digits of year of ISO week number (see %G)
      %G   year of ISO week number (see %V); normally useful only with %V
vi:   %F   ngày tháng đầy đủ (giống như %Y-%m-%d
      %g   hai chữ số cuối cùng của năm của số thứ tự tuần ISO (xem %G)
      %G   năm của số thứ tự tuần ISO (xem %V); thường chỉ có ích cùng với %V

en:   %S   second (00..60)
      %t   a tab
      %T   time; same as %H:%M:%S
      %u   day of week (1..7); 1 is Monday
vi:   %S   giây (00..60); cần 60 để thích hợp với giây nhảy qua phút khác
      %t   khoảng tab ngang
      %T   thời gian (giống như %H:%M:%S)
      %u   ngày của tuần (1..7);  1 tương ứng với Thứ Hai

en:   %U   week number of year, with Sunday as first day of week (00..53)
      %V   ISO week number, with Monday as first day of week (01..53)
      %w   day of week (0..6); 0 is Sunday
      %W   week number of year, with Monday as first day of week (00..53)
vi:   %U   số thứ tự của tuần trong năm với Chủ Nhật là ngày đầu tuần (00..53)
      %V   số thứ tự của tuần ISO với Thứ hai là ngày đầu tuần (01..53)
      %w   ngày trong tuần (0..6);  0 là Chủ Nhật
      %W   số thứ tự của tuần trong năm với Thứ Hai là ngày đầu tuần (00..53)

en:   %d   Device number in decimal
      %D   Device number in hex
      %f   Raw mode in hex
      %F   File type
      %g   Group ID of owner
      %G   Group name of owner
vi:   %d   Số hiệu thiết bị theo dạng thập phân
      %D   Số hiệu thiết bị theo dạng thập lục
      %f   Chế độ thô theo dạng thập lục
      %F   Kiểu tập tin
      %g   ID nhóm của người sở hữu
      %G   Tên nhóm của người sở hữu

en:   %h   Number of hard links
      %i   Inode number
      %n   File name
      %N   Quoted file name with dereference if symbolic link
      %o   I/O block size
      %s   Total size, in bytes
      %t   Major device type in hex
      %T   Minor device type in hex
vi:   %h   Số liên kết cứng
      %i   Số hiệu inode
      %n   Tên tập tin
      %N   Tên tập tin đã trích dẫn (bỏ liên kết nếu là liên kết mềm)
      %o   Kích cỡ khối V/R
      %s   Tổng kích cỡ theo byte
      %t   Kiểu thiết bị lớn theo dạng thập lục
      %T   Kiểu thiết bị nhỏ theo dạng thập lục

en:   %h   same as %b
      %H   hour (00..23)
      %I   hour (01..12)
      %j   day of year (001..366)
vi:   %h   giống như %b
      %H   giờ (00..23)
      %I   giờ (01..12)
      %j   ngày của năm (001..366)

en:   %i   File System ID in hex
      %l   Maximum length of filenames
      %n   File name
      %s   Block size (for faster transfers)
      %S   Fundamental block size (for block counts)
      %t   Type in hex
      %T   Type in human readable form
vi:   %i   ID hệ thống tập tin theo dạng thập lục
      %l   Chiều dài tối đa của tên tập tin
      %n   Tên tập tin
      %s   Kích cỡ khối (để truyền nhanh hơn)
      %S   Kích cỡ khối chủ yếu (để đếm các khối)
      %t   Kiểu theo dạng thập lục
      %T   Kiểu theo dạng dễ đọc

en:   %k   hour ( 0..23)
      %l   hour ( 1..12)
      %m   month (01..12)
      %M   minute (00..59)
vi:   %k   giờ ( 0..23)
      %l   giờ ( 1..12)
      %m   tháng (01..12)
      %M   phút (00..59)

en:   %n   a newline
      %N   nanoseconds (000000000..999999999)
      %p   locale's equivalent of either AM or PM; blank if not known
      %P   like %p, but lower case
      %r   locale's 12-hour clock time (e.g., 11:11:04 PM)
      %R   24-hour hour and minute; same as %H:%M
      %s   seconds since 1970-01-01 00:00:00 UTC
vi:   %n   một dòng mới
      %N   nanô-giây (000000000..999999999)
      %p   chỉ ra AM hoặc PM viết hoa của miền địa phương (không rõ thì rỗng)
      %P   chỉ ra am hoặc pm viết thường của miền địa phương (không rõ thì rỗng)
      %r   thời gian, tính theo 12 giờ, của miền địa phương (v.d. 11:11:04 CH)
      %R   thời gian, tính theo 24 giờ (giống như %H:%M)
      %s   số giây kể từ 1970-01-01 00:00:00 UTC (một sự mở rộng GNU)

en:   %u   User ID of owner
      %U   User name of owner
      %x   Time of last access
      %X   Time of last access as seconds since Epoch
      %y   Time of last modification
      %Y   Time of last modification as seconds since Epoch
      %z   Time of last change
      %Z   Time of last change as seconds since Epoch
vi:   %u   ID người dùng của người sở hữu
      %U   Tên người dùng của người sở hữu
      %x   Thời gian truy cập cuối cùng
      %X   Thời gian truy cập cuối cùng, theo giây kể từ Epoch
      %y   Thời gian sửa đổi cuối cùng
      %Y   Thời gian sửa đổi cuối cùng, theo giây kể từ Epoch
      %z   Thời gian thay đổi cuối cùng
      %Z   Thời gian thay đổi cuối cùng, theo giây kể từ Epoch

en:   %x   locale's date representation (e.g., 12/31/99)
      %X   locale's time representation (e.g., 23:13:48)
      %y   last two digits of year (00..99)
      %Y   year
vi:   %x   ngày theo quy định của miền địa phương (v.d. 22/10/07)
      %X   giờ theo quy định của miền địa phương (v.d. 23:13:48)
      %y   hai chữ số cuối cùng của năm (00..99)
      %Y   năm (v.d. 2007)

en:   %z   +hhmm numeric timezone (e.g., -0400)
      %:z  +hh:mm numeric timezone (e.g., -04:00)
      %::z  +hh:mm:ss numeric time zone (e.g., -04:00:00)
      %:::z  numeric time zone with : to necessary precision (e.g., -04, +05:30)
      %Z   alphabetic time zone abbreviation (e.g., EDT)
    
    By default, date pads numeric fields with zeroes.
vi:   %z   +hhmm mũi giờ thuộc số (v.d., +0930)
      %:z  +hh:mm mũi giờ thuộc số (v.d., +09:30)
      %::z  +hh:mm:ss mũi giờ thuộc số (v.d., +09:30:00)
      %:::z  mũi giờ thuộc số có « : » đến mức chính xác đã yêu cầu (v.d., -04, +09:30)
      %Z   viết tắt mũi giờ theo abc (v.d., EDT, CST)
    
    Mặc định là ngày tháng đệm trường số bằng số không (v.d. 06).

en:   + TOKEN                    interpret TOKEN as a string, even if it is a
                                   keyword like `match' or an operator like `/'
    
      ( EXPRESSION )             value of EXPRESSION
vi:   + HIỆU_BÀI               hiểu HIỆU_BÀI như một chuỗi, thậm chí cả khi nó
                                 là một từ khóa như « match » hay một toán tử như « / »
    
      ( BIỂU_THỨC )            giá trị của BIỂU_THỨC

en:   +FIRST_PAGE[:LAST_PAGE], --pages=FIRST_PAGE[:LAST_PAGE]
                        begin [stop] printing with page FIRST_[LAST_]PAGE
      -COLUMN, --columns=COLUMN
                        output COLUMN columns and print columns down,
                        unless -a is used. Balance number of lines in the
                        columns on each page.
vi:   +TRANG_ĐẦU[:TRANG_CUỐI], --pages=TRANG_ĐẦU[:TRANG_CUỐI]
                        bắt đầu [dừng] in ở trang TRANG_ĐẦU[_CUỐI]
      -CỘT, --columns=CỘT
                        đưa ra CỘT cột và in các cột xuống, trừ khi
                        có dùng « -a ». Cân bằng số dòng trong các cột
                        trên mỗi trang.

en:   --output-delimiter=STR  separate columns with STR
vi:   --output-delimiter=CHUỖI  phân cách các cột bằng chuỗi này

en:   --userspec=USER:GROUP  specify user and group (ID or name) to use
      --groups=G_LIST        specify supplementary groups as g1,g2,..,gN
vi:   --userspec=NGƯỜI_DÙNG:NHÓM  chỉ ra người dùng và nhóm (theo mã số hay tên) cần dùng\n  --groups=G_LIST        chỉ ra các nhóm phụ kiểu g1,g2,..,gN

en:   -A, --address-radix=RADIX   decide how file offsets are printed
      -j, --skip-bytes=BYTES      skip BYTES input bytes first
vi:   -A, --address-radix=CƠ_SỐ   quyết định cách in các hiệu tập tin
      -j, --skip-bytes=BYTE       bỏ qua BYTE byte đầu tiên từ đầu vào

en:   -A, --auto-reference           output automatically generated references
      -G, --traditional              behave more like System V `ptx'
      -F, --flag-truncation=STRING   use STRING for flagging line truncations
vi:   -A, --auto-reference           đưa ra sự chỉ đến đã tạo ra tự động
      -G, --traditional              làm việc giống với « ptx » của System V
      -F, --flag-truncation=CHUỖI    dùng CHUỖI để đánh dấu sự cắt dòng

en:   -B, --block-size=SIZE  use SIZE-byte blocks
      -b, --bytes           equivalent to `--apparent-size --block-size=1'
      -c, --total           produce a grand total
      -D, --dereference-args  dereference only symlinks that are listed on the
                              command line
vi:   -B, --block-size=CỠ   dùng khối kích cỡ CỠ-byte
      -b, --bytes           tương đương « --apparent-size --block-size=1 »
      -c, --total           đưa ra một tổng tổng quát
      -D, --dereference-args  không theo liên kết mềm được liệt kê trên dòng lệnh

en:   -C                         list entries by columns
          --color[=WHEN]         colorize the output.  WHEN defaults to `always'
                                   or can be `never' or `auto'.  More info below
      -d, --directory            list directory entries instead of contents,
                                   and do not dereference symbolic links
      -D, --dired                generate output designed for Emacs' dired mode
vi:   -C                         liệt kê các mục theo cột
          --color[=KHI]          phân biệt kết xuất theo màu sắc.
                                   KHI có thể là:
                                   • never   không bao giờ
                                   • always  luôn luôn
                                   • auto    tự động (mặc định)
      -d, --directory            liệt kê mục nhập thư mục thay vì nội dung,
                                   và không chỉ tới đích của liên kết mềm
      -D, --dired                tạo kết xuất thích hợp với chế độ dired của Emacs

en:   -D                  create all leading components of DEST except the last,
                            then copy SOURCE to DEST
      -g, --group=GROUP   set group ownership, instead of process' current group
      -m, --mode=MODE     set permission mode (as in chmod), instead of rwxr-xr-x
      -o, --owner=OWNER   set ownership (super-user only)
vi:   -D                    tạo mọi thành phần đi trước của mỗi ĐÍCH trừ cái cuối,
                              sau đó sao chép NGUỒN tới ĐÍCH
      -g, --group=NHÓM      đặt quyền sở hữu nhóm, thay cho nhóm
                              của tiến trình hiện thời
      -m, --mode=CHẾ_ĐỘ     đặt chế độ quyền hạn (như trong chmod),
                              thay cho « rwxr-xr-x »
      -o, --owner=SỞ_HỮU    đặt quyền sở hữu (chỉ cho siêu người dùng)

en:   -D, --all-repeated[=delimit-method]  print all duplicate lines
                            delimit-method={none(default),prepend,separate}
                            Delimiting is done with blank lines.
      -f, --skip-fields=N   avoid comparing the first N fields
      -i, --ignore-case     ignore differences in case when comparing
      -s, --skip-chars=N    avoid comparing the first N characters
      -u, --unique          only print unique lines
      -z, --zero-terminated  end lines with 0 byte, not newline
vi:   -D, --all-repeated[=phương_pháp_định_giới]
                            in mọi dòng lặp lại
                            phương_pháp_định_giới là:
                             • none      không có (mặc định)
                             • prepend   thêm vào trước
                             • separate  phân cách
                            Có định giới bằng dòng trắng.
      -f, --skip-fields=N   không so sánh N trường đầu tiên
      -i, --ignore-case     lờ đi sự khác nhau về kiểu chữ khi so sánh
      -s, --skip-chars=N    không so sánh N ký tự đầu tiên
      -u, --unique          chỉ in những dòng chỉ có một
      -z, --zero-terminated		kết thúc dòng với 0 byte,
    						không phải ký tự dòng mới

en:   -D, --date-format=FORMAT
                        use FORMAT for the header date
      -e[CHAR[WIDTH]], --expand-tabs[=CHAR[WIDTH]]
                        expand input CHARs (TABs) to tab WIDTH (8)
      -F, -f, --form-feed
                        use form feeds instead of newlines to separate pages
                        (by a 3-line page header with -F or a 5-line header
                        and trailer without -F)
vi:   -D, --date-format=ĐỊNH_DẠNG
                        dùng ĐỊNH_DẠNG cho ngày tháng trong phần đầu
      -e[KÝ_TỰ[RỘNG]], --expand-tabs[=KÝ_TỰ[RỘNG]]
                        mở rộng KÝ_TỰ đưa vào (TAB) thành chiều RỘNG của tab (8)
      -F, -f, --form-feed
                        dùng các dạng khác để chia trang thay cho dòng mới
                        (3 dòng phần đầu của trang với « -F »,
                        hoặc 5 dòng phần đầu và gạch dài khi không có « -F »)

en:   -G, --no-group             in a long listing, don't print group names
      -h, --human-readable       with -l, print sizes in human readable format
                                   (e.g., 1K 234M 2G)
          --si                   likewise, but use powers of 1000 not 1024
vi:   -G, --no-group             trong danh sách dài, không in ra tên nhóm
      -h, --human-readable       với « -l », in kích cỡ ở dạng dễ đọc
                                   (v.d. 1K 234M 2G)
          --si                   giống trên, nhưng dùng 1000 lũy thừa, không phải 1024

en:   -H, --dereference-command-line
                                 follow symbolic links listed on the command line
          --dereference-command-line-symlink-to-dir
                                 follow each command line symbolic link
                                 that points to a directory
          --hide=PATTERN         do not list implied entries matching shell PATTERN
                                   (overridden by -a or -A)
vi:   -H, --dereference-command-line
                                 đi theo liên kết mềm liệt kê trên dòng lệnh
          --dereference-command-line-symlink-to-dir
                                 đi theo mỗi liên kết mềm trên dòng lệnh
                                   chỉ tới một thư mục
          --hide=MẪU             không liệt kê những mục tương ứng với MẪU của trình bao
                                   (ghi chèn bởi « -a » hoặc « -A »)

en:   -I                    prompt once before removing more than three files, or
                              when removing recursively.  Less intrusive than -i,
                              while still giving protection against most mistakes
          --interactive[=WHEN]  prompt according to WHEN: never, once (-I), or
                              always (-i).  Without WHEN, prompt always
vi:   -I               hỏi một lần trước khi xoá hơn 3 tập tin, hoặc khi xoá đệ quy.
                       Ít xâm nhập hơn « -i », vẫn còn bảo vệ khỏi phần lớn lỗi.
          --interactive[=KHI]  hỏi KHI nào:
                                 • never        không bao giờ
                                 • once (-l)    một lần
                                 • always (-i)  luôn luôn
                               không có KHI thì luôn luôn hỏi trước

en:   -L FILE     FILE exists and is a symbolic link (same as -h)
      -O FILE     FILE exists and is owned by the effective user ID
      -p FILE     FILE exists and is a named pipe
      -r FILE     FILE exists and read permission is granted
      -s FILE     FILE exists and has a size greater than zero
vi:   -L TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là một liên kết mềm (giống như « -h »)
      -O TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và sở hữu bởi ID người dùng hoạt động
      -p TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là một đường ống có tên
      -r TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và cho phép đọc
      -s TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và có kích cỡ lớn hơn không

en:   -L, --dereference     dereference all symbolic links
      -P, --no-dereference  don't follow any symbolic links (this is the default)
      -0, --null            end each output line with 0 byte rather than newline
      -S, --separate-dirs   do not include size of subdirectories
      -s, --summarize       display only a total for each argument
vi:   -L, --dereference     không liên kết mọi liên kết mềm
      -P, --no-dereference  không đi theo liên kết mềm nào (đây là mặc định)
      -0, --null            kết thúc mỗi dòng kết quả bằng 0 byte thay cho dòng mới
      -S, --separate-dirs   không thêm kích cơ của thư mục con
      -s, --summarize       chỉ hiển thị tổng số cho mỗi đối số

en:   -L, --logical   use PWD from environment, even if it contains symlinks
      -P, --physical  avoid all symlinks
vi:   -L, --logical    dùng PWD từ môi trường, thậm chí nếu nó chứa liên kết tượng trưng
      -P, --physical    tránh mọi liên kết tượng trưng

en:   -M, --macro-name=STRING        macro name to use instead of `xx'
      -O, --format=roff              generate output as roff directives
      -R, --right-side-refs          put references at right, not counted in -w
      -S, --sentence-regexp=REGEXP   for end of lines or end of sentences
      -T, --format=tex               generate output as TeX directives
vi:   -M, --macro-name=CHUỖI         tên vĩ lệnh để sử dụng thay cho « xx »
      -O, --format=roff              tạo ra kết quả như chỉ thị roff
      -R, --right-side-refs          đặt sự chỉ đến ở bên phải, không đếm trong « -w »
      -S, --sentence-regexp=BTCQ     cho cuối các dòng hoặc cuối các câu
                                       (BTCQ: biểu thức chính quy)
      -T, --format=tex               tạo kết quả như chỉ thị TeX

en:   -N, --read-bytes=BYTES      limit dump to BYTES input bytes
      -S, --strings[=BYTES]       output strings of at least BYTES graphic chars
      -t, --format=TYPE           select output format or formats
      -v, --output-duplicates     do not use * to mark line suppression
      -w, --width[=BYTES]         output BYTES bytes per output line
          --traditional           accept arguments in traditional form
vi:   -N, --read-bytes=BYTE       giới hạn việc đổ thành BYTE byte dữ liệu vào
      -S, --strings[=BYTE]        cho ra các chuỗi của ít nhất BYTE ký tự đồ họa
      -t, --format=KIỂU           chọn (các) định dạng kết quả
      -v, --output-duplicates     không dùng « * » để đánh dấu việc bỏ dòng
      -w, --width[=BYTE]          cho ra BYTE byte trên mỗi dòng
          --traditional           chấp nhận đối số dạng truyền thống

en:   -P, --portability     use the POSIX output format
          --sync            invoke sync before getting usage info
      -t, --type=TYPE       limit listing to file systems of type TYPE
      -T, --print-type      print file system type
      -x, --exclude-type=TYPE   limit listing to file systems not of type TYPE
      -v                    (ignored)
vi:   -P, --portability     sử dụng định dạng kết quả POSIX
          --sync            gọi sync trước khi lấy thông tin
      -t, --type=KIỂU       chỉ liệt kê các hệ thống tập tin KIỂU
      -T, --print-type      in ra kiểu hệ thống tập tin
      -x, --exclude-type=KIỂU  chỉ liệt kê các hệ thông tập tin không phải KIỂU
      -v                    (bị lờ đi)

en:   -R, -r, --recursive          copy directories recursively
          --reflink[=WHEN]         control clone/CoW copies. See below.
          --remove-destination     remove each existing destination file before
                                     attempting to open it (contrast with --force)
vi:   -R, -r, --recursive          sao chép đệ quy các thư mục
         --reflink[=KHI_NÀO]	điều khiển việc sao chép clone/CoW. Xem dưới.
          --remove-destination     xóa mỗi tập tin đích đến nếu có
                                     trước khi thử mở nó (khác với « --force »)

en:   -S                         sort by file size
          --sort=WORD            sort by WORD instead of name: none -U,
                                 extension -X, size -S, time -t, version -v
          --time=WORD            with -l, show time as WORD instead of modification
                                 time: atime -u, access -u, use -u, ctime -c,
                                 or status -c; use specified time as sort key
                                 if --sort=time
vi:   -S                         sắp xếp theo kích cỡ tập tin
          --sort=TỪ              sắp xếp theo TỪ thay cho tên:
                                   • extension -X  phần mở rộng
                                   • none -U       không có
                                   • size -S       kích cỡ
                                   • time -t       thời gian
                                   • version -v    phiên bản
          --time=TỪ              với « -l », hiển thị thời gian theo TỪ
                                   thay vì thời gian sửa đổi:
                                   • atime -u      thời gian truy cập cuối
                                   • access -u     thời gian truy cập
                                   • use -u        thời gian sử dụng
                                   • ctime -c      thời gian thay đổi inode cuối
                                   • status -c     thời gian lấy trạng thái
                                   dùng thời gian chỉ ra làm tiêu
                                   chuẩn sắp xếp nếu « --sort=time »

en:   -S FILE     FILE exists and is a socket
      -t FD       file descriptor FD is opened on a terminal
      -u FILE     FILE exists and its set-user-ID bit is set
      -w FILE     FILE exists and write permission is granted
      -x FILE     FILE exists and execute (or search) permission is granted
vi:   -S TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là một ổ cắm
      -t FD         mô tả tập tin FD được mở trên một thiết bị cuối
      -u TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và có bit ID người dùng đã đặt (set-user-ID)
      -w TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và cho phép ghi
      -x TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và cho phép thực hiện (hoặc tìm kiếm)

en:   -S, --suffix=SUFFIX         override the usual backup suffix
      -t, --target-directory=DIRECTORY  specify the DIRECTORY in which to create
                                    the links
      -T, --no-target-directory   treat LINK_NAME as a normal file
      -v, --verbose               print name of each linked file
vi:   -S, --suffix=HẬU_TỐ         dùng thay cho hậu tố sao lưu thông thường
      -t, --target-directory=THƯ_MỤC  chỉ ra THƯ_MỤC đến đó cần tạo liên kết
      -T, --no-target-directory   coi TÊN_LIÊN_KẾT là một tập tin thông thường
      -v, --verbose               in ra tên của mỗi tập tin đã liên kết

en:   -SSTRING, --sep-string[=STRING]
                        separate columns by STRING,
                        without -S: Default separator <TAB> with -J and <space>
                        otherwise (same as -S" "), no effect on column options
      -t, --omit-header  omit page headers and trailers
vi:   -SCHUỖI, --sep-string[=CHUỖI]
                        chia các cột bằng CHUỖI,
                        không có « -S »: Ký tự phân chia mặc định <TAB>
                        với « -J » và <dấu_cách> nếu không (giống như « -S" " »),
                        không ảnh hưởng đến các tùy chọn cột
      -t, --omit-header  bỏ đi phần đầu và phần đi theo của các trang

en:   -T, --omit-pagination
                        omit page headers and trailers, eliminate any pagination
                        by form feeds set in input files
      -v, --show-nonprinting
                        use octal backslash notation
      -w, --width=PAGE_WIDTH
                        set page width to PAGE_WIDTH (72) characters for
                        multiple text-column output only, -s[char] turns off (72)
vi:   -T, --omit-pagination
                        bỏ qua phần đầu và phần đi theo của trang,
                        loại trừ sự dàn trang bởi mẫu trong tập tin đưa vào
      -v, --show-nonprinting
                        sử dụng ký hiệu xuyệc ngược bát phân
      -w, --width=RỘNG_TRANG
                        đặt chiều rộng trang thành chiều RỘNG_TRANG (72) ký tự
                        chỉ cho kết quả đa cột văn bản, « -s[ký_tự] » tắt đi (72)

en:   -T, -w, --mesg    add user's message status as +, - or ?
      -u, --users       list users logged in
          --message     same as -T
          --writable    same as -T
vi:   -T, -w, --mesg    thêm trạng thái thư của người dùng như « + », « - » hoặc « ? »
      -u, --users       liệt kê những người dùng đã đăng nhập
          --message     giống như « -T »
          --writable    giống như « -T »

en:   -W, --page-width=PAGE_WIDTH
                        set page width to PAGE_WIDTH (72) characters always,
                        truncate lines, except -J option is set, no interference
                        with -S or -s
vi:   -W, --page-width=RỘNG_TRANG
                        đặt chiều rộng trang thành luôn luôn RỘNG_TRANG (72) ký tự,
                        cắt ngắn các dòng, trừ khi đặt tùy chọn « -J »,
                        không can thiệp với « -S » hoặc « -s »

en:   -W, --word-regexp=REGEXP       use REGEXP to match each keyword
      -b, --break-file=FILE          word break characters in this FILE
      -f, --ignore-case              fold lower case to upper case for sorting
      -g, --gap-size=NUMBER          gap size in columns between output fields
      -i, --ignore-file=FILE         read ignore word list from FILE
      -o, --only-file=FILE           read only word list from this FILE
vi:   -W, --word-regexp=BTCQ         dùng biểu thức chính quy này
                                       để tương ứng mỗi từ khóa
      -b, --break-file=TẬP_TIN       ký tự phá vỡ từ trong TẬP_TIN này
      -f, --ignore-case              đưa chữ thường thành hoa để sắp xếp
      -g, --gap-size=SỐ              kích cỡ chỗ trống trong các cột giữa
                                       các trường kết quả
      -i, --ignore-file=TẬP_TIN      đọc danh sách từ lờ đi từ TẬP_TIN
      -o, --only-file=TẬP_TIN        chỉ đọc danh sách từ từ TẬP_TIN này

en:   -Z, --context=CTX  set the SELinux security context of NAME to CTX
vi:   -Z, --context=NGỮ_CẢNH    đặt ngữ cảnh bảo mật SELinux
    						của TÊN thành NGỮ_CẢNH

en:   -Z, --context=CTX  set the SELinux security context of each NAME to CTX
vi:   -Z, --context=NGỮ_CẢNH    đặt ngữ cảnh bảo mật SELinux
    						của mỗi TÊN thành NGỮ_CẢNH

en:   -a, --across      print columns across rather than down, used together
                        with -COLUMN
      -c, --show-control-chars
                        use hat notation (^G) and octal backslash notation
      -d, --double-space
                        double space the output
vi:   -a, --across      in các cột bắt chéo nhau thay vì in xuống,
                        sử dụng cùng với « -CỘT »
      -c, --show-control-chars
                        dùng ký hiệu mũ (^G) và cách ghi xuyệc ngược bát phân
      -d, --double-space
                        nhân đôi khoảng trắng trong kết quả

en:   -a, --all                  do not ignore entries starting with .
      -A, --almost-all           do not list implied . and ..
          --author               with -l, print the author of each file
      -b, --escape               print octal escapes for nongraphic characters
vi:   -a, --all                  liệt kê các mục bắt đầu với « . »
      -A, --almost-all           không liệt kê « . » và « .. » đã ngụ ý
          --author               với « -l », in ra tác giả của mỗi tập tin
      -b, --escape               in ra  giá trị thoát bát phân cho các ký tự không phải đồ họa

en:   -a, --all             include dummy file systems
      -B, --block-size=SIZE  use SIZE-byte blocks
          --total           produce a grand total
      -h, --human-readable  print sizes in human readable format (e.g., 1K 234M 2G)
      -H, --si              likewise, but use powers of 1000 not 1024
vi:   -a, --all             gồm cả những hệ thống tập tin giả
      -B, --block-size=CỠ   dùng khối kích cỡ CỠ byte
         --total           xuất một tổng số tổng quát
      -h, --human-readable  hiện kích cỡ ở dạng dễ đọc (v.d. 1K 234M 9G)
      -H, --si              như trên nhưng dùng 1000 lũy thừa thay cho 1024

en:   -a, --all             write counts for all files, not just directories
          --apparent-size   print apparent sizes, rather than disk usage; although
                              the apparent size is usually smaller, it may be
                              larger due to holes in (`sparse') files, internal
                              fragmentation, indirect blocks, and the like
vi:   -a, --all             ghi số đếm cho mọi tập tin, không chỉ thư mục
          --apparent-size   in ra kích cỡ hiển thị, thay cho sử dụng đĩa; mặc dù
                              kích cỡ hiển thị thường nhỏ hơn, đôi khi nó
                              lớn hơn do các lỗ hổng trong tập tin (« sparse »),
                              sự phân mảnh, khối gián tiếp, và tương tự

en:   -a, --all        convert all blanks, instead of just initial blanks
          --first-only  convert only leading sequences of blanks (overrides -a)
      -t, --tabs=N     have tabs N characters apart instead of 8 (enables -a)
      -t, --tabs=LIST  use comma separated LIST of tab positions (enables -a)
vi:   -a, --all               chuyển đổi mọi khoảng trắng,
                                thay vì chỉ những khoảng trắng đầu tiên
          --first-only        chỉ chuyển đổi những dãy khoảng trắng đầu tiên
                                (ghi chèn « -a »)
      -t, --tabs=N            tab có N ký tự thay vì 8 (bật dùng « -a »)
      -t, --tabs=DANH_SÁCH    dùng DANH_SÁCH các vị trí tab định giới bằng dấu phẩy
                                (bật « -a »)

en:   -a, --archive                same as -dR --preserve=all
          --backup[=CONTROL]       make a backup of each existing destination file
      -b                           like --backup but does not accept an argument
          --copy-contents          copy contents of special files when recursive
      -d                           same as --no-dereference --preserve=links
vi:   -a, --archive                giống như « -dR --preserve=all »
          --backup[=ĐIỀU_KHIỂN]    tạo bản sao lưu cho mỗi tập tin đích đã tồn tại
      -b                           giống « --backup » nhưng không chấp nhận đối số
          --copy-contents          sao chép nội dung của tập tin đặc biệt khi đệ quy
      -d                           giống như « --no-dereference --preserve=links »

en:   -a, --suffix-length=N   use suffixes of length N (default %d)
      -b, --bytes=SIZE        put SIZE bytes per output file
      -C, --line-bytes=SIZE   put at most SIZE bytes of lines per output file
      -d, --numeric-suffixes  use numeric suffixes instead of alphabetic
      -l, --lines=NUMBER      put NUMBER lines per output file
vi:   -a, --suffix-length=N   sử dụng các hậu tố với chiều dài N (mặc định %d)
      -b, --bytes=CỠ          đặt CỠ byte cho mỗi tập tin kết quả
      -C, --line-bytes=CỠ     đặt nhiều nhất CỠ byte dòng cho mỗi tập tin kết quả
      -d, --numeric-suffixes  sử dụng hậu tố thuộc số thay cho chữ cái
      -l, --lines=SỐ          đặt SỐ dòng cho mỗi tập tin kết quả

en:   -b, --before             attach the separator before instead of after
      -r, --regex              interpret the separator as a regular expression
      -s, --separator=STRING   use STRING as the separator instead of newline
vi:   -b, --before            gắn ký tự phân chia ở trước thay vì sau
      -r, --regex             biên dịch ký tự phân chia như một biểu thức chính quy
      -s, --separator=CHUỖI   dùng CHUỖI làm ký tự phân chia thay cho dòng mới

en:   -b, --binary            read in binary mode
vi:   -b, --binary          đọc ở chế độ nhị phân

en:   -b, --binary            read in binary mode (default unless reading tty stdin)
vi:   -b, --binary          đọc ở chế độ nhị phân
                              (mặc định trừ khi đọc đầu vào tiêu chuẩn tty)

en:   -b, --body-numbering=STYLE      use STYLE for numbering body lines
      -d, --section-delimiter=CC      use CC for separating logical pages
      -f, --footer-numbering=STYLE    use STYLE for numbering footer lines
vi:   -b, --body-numbering=KIỂU_DÁNG    dùng KIỂU_DÁNG để đánh số các dòng phần thân
      -d, --section-delimiter=CC        dùng CC để phân cách cách trang lôgíc
      -f, --footer-numbering=KIỂU_DÁNG  dùng KIỂU_DÁNG để đánh số các dòng phần chân

en:   -b, --bytes         count bytes rather than columns
      -s, --spaces        break at spaces
      -w, --width=WIDTH   use WIDTH columns instead of 80
vi:   -b, --bytes         đếm byte thay cho cột
      -s, --spaces        ngắt dòng ở khoảng trắng
      -w, --width=RỘNG    dùng RỘNG cột thay cho 80

en:   -b, --bytes=LIST        select only these bytes
      -c, --characters=LIST   select only these characters
      -d, --delimiter=DELIM   use DELIM instead of TAB for field delimiter
vi:   -b, --bytes=DANH_SÁCH        chỉ chọn những byte này
      -c, --characters=DANH_SÁCH   chỉ chọn những ký tự này
      -d, --delimiter=DẤU     sử dụng DẤU này thay cho TAB, để phân cách các trường

en:   -b, --ignore-leading-blanks  ignore leading blanks
      -d, --dictionary-order      consider only blanks and alphanumeric characters
      -f, --ignore-case           fold lower case to upper case characters
vi:   -b, --ignore-leading-blanks    lờ đi nhưng khoảng trắng ở đầu
      -d, --dictionary-order      tính chỉ các dấu cách và các ký tự chữ cái/số
      -f, --ignore-case           tính chữ thường là chữ hoa

en:   -b, --suffix-format=FORMAT  use sprintf FORMAT instead of %02d
      -f, --prefix=PREFIX        use PREFIX instead of `xx'
      -k, --keep-files           do not remove output files on errors
vi:   -b, --suffix-format=ĐỊNH_DẠNG  dùng sprintf ĐỊNH_DẠNG thay cho %02d
      -f, --prefix=HẬU_TỐ        dùng HẬU_TỐ thay cho « xx »
      -k, --keep-files           không xóa tập tin xuất khi có lỗi

en:   -c  --format=FORMAT   use the specified FORMAT instead of the default;
                              output a newline after each use of FORMAT
          --printf=FORMAT   like --format, but interpret backslash escapes,
                              and do not output a mandatory trailing newline.
                              If you want a newline, include \n in FORMAT.
      -t, --terse           print the information in terse form
vi:   -c  --format=ĐỊNH_DẠNG   dùng ĐỊNH_DẠNG thay cho định dạng mặc định;
                                 xuất một ký tự dòng mới sau mỗi lần dùng ĐỊNH_DẠNG
          --printf=ĐỊNH_DẠNG   giống « --format », còn cũng giải thích
                                 các dãy thoát kiểu xuyện ngược, và không xuất
                                 ký tự dòng mới đi theo bắt buộc xuất.
                                 Muốn tạo dòng mới thì đặt « \n » trong ĐỊNH_DẠNG.
      -t, --terse           in ra thông tin theo dạng ngắn

en:   -c, --bytes=[-]K         print the first K bytes of each file;
                                 with the leading `-', print all but the last
                                 K bytes of each file
      -n, --lines=[-]K         print the first K lines instead of the first 10;
                                 with the leading `-', print all but the last
                                 K lines of each file
vi:   -c, --bytes=[-]K         in ra N byte đầu tiên của mỗi tập tin;
                                 khi có « - » ở đầu, in ra tất cả trừ K byte
                                 cuối cùng của mỗi tập tin
      -n, --lines=[-]K         in ra K dòng đầu tiên thay cho 10;
                                 khi có « - » ở đầu, in ra tất cả trừ K dòng
                                 cuối cùng của mỗi tập tin

en:   -c, --check             read %s sums from the FILEs and check them
vi:   -c, --check           đọc tổng %s từ các TẬP_TIN và kiểm tra

en:   -c, --check, --check=diagnose-first  check for sorted input; do not sort
      -C, --check=quiet, --check=silent  like -c, but do not report first bad line
          --compress-program=PROG  compress temporaries with PROG;
                                  decompress them with PROG -d
          --files0-from=F       read input from the files specified by
                                NUL-terminated names in file F;
                                If F is - then read names from standard input
vi:   -c, --check, --check=diagnose-first
                              kiểm tra có đầu vào đã sắp xếp; không nên sắp xếp
      -C, --check=quiet, --check=silent
                              giống « -c », nhưng không thông báo dòng sai thứ nhất
          --compress-program=TRÌNH
                              nén các đồ tạm thời bằng chương trình này;
                              để giải nén cũng đặt « -d »
          --files0-from=F       đọc đầu vào từ những tập tin chỉ ra bởi
    					các tập tin kết thúc rỗng trong tập tin F
    					Nếu F là « - » thì đọc các tên từ đầu vào tiêu chuẩn

en:   -c, --count           prefix lines by the number of occurrences
      -d, --repeated        only print duplicate lines
vi:   -c, --count           thêm vào trước các dòng số lần lặp lại của chúng
      -d, --repeated        chỉ in những dòng lặp lại

en:   -c, --crown-margin        preserve indentation of first two lines
      -p, --prefix=STRING       reformat only lines beginning with STRING,
                                  reattaching the prefix to reformatted lines
      -s, --split-only          split long lines, but do not refill
vi:   -c, --crown-margin        giữ khoảng thụt dòng của hai dòng đầu tiên
      -p, --prefix=CHUỖI        chỉ định dạng lại những dòng bắt đầu với CHUỖI,
                                  gán lại chuỗi tiền tố đó vào dòng đã định dạng lại
      -s, --split-only          chia những dòng dài, nhưng không điền lại

en:   -c, --no-create        do not create any files
vi:   -c, --no-create        không tạo tập tin nào

en:   -d, --delimiters=LIST   reuse characters from LIST instead of TABs
      -s, --serial            paste one file at a time instead of in parallel
vi:   -d, --delimiters=DANH_SÁCH
    				sử dụng lại các ký tự từ DANH_SÁCH thay cho TAB
      -s, --serial            dán một dòng cho mỗi lần thay vì dán song song

en:   -e             enable interpretation of backslash escapes
      -E             disable interpretation of backslash escapes (default)
vi:   -e             hiệu lực chức năng đọc ký tự thoát chéo ngược
      -E             tắt chức năng đọc ký tự thoát chéo ngược (mặc định)

en:   -e             enable interpretation of backslash escapes (default)
      -E             disable interpretation of backslash escapes
vi:   -e             hiệu lực khả năng biên dịch ký tự thoát xuyệc ngược (mặc định)
      -E             tắt khả năng biên dịch ký tự thoát xuyệc ngược

en:   -e, --echo                treat each ARG as an input line
      -i, --input-range=LO-HI   treat each number LO through HI as an input line
      -n, --head-count=COUNT    output at most COUNT lines
      -o, --output=FILE         write result to FILE instead of standard output
          --random-source=FILE  get random bytes from FILE
      -z, --zero-terminated     end lines with 0 byte, not newline
vi:   -e, --echo                   coi mỗi ĐỐI_SỐ là một dòng nhập vào
      -i, --input-range=THẤP-CAO   coi mỗi con số từ THẤP đến CAO là một dòng nhập vào
      -n, --head-count=SỐ        xuất nhiều nhất SỐ dòng
      -o, --output=TẬP_TIN         ghi kết quả vào tập tin này, thay cho đầu ra tiêu chuẩn
          --random-source=TẬP_TIN  lấy các byte ngẫu nhiên từ tập tin này
      -z, --zero-terminated        kết thúc dòng bằng 0 byte, không phải ký tự dòng mới

en:   -f                         do not sort, enable -aU, disable -ls --color
      -F, --classify             append indicator (one of */=>@|) to entries
          --file-type            likewise, except do not append `*'
          --format=WORD          across -x, commas -m, horizontal -x, long -l,
                                   single-column -1, verbose -l, vertical -C
          --full-time            like -l --time-style=full-iso
vi:   -f                         không sắp xếp, dùng « -aU », tắt « -ls --color »
      -F, --classify             phụ thêm chỉ thị (một trong « */=>@| ») vào các mục
          --file-type            cũng vậy, trừ không phụ thêm « * »
          --format=TỪ            TỪ là:
                                   • across -x         ngang qua
                                   • commas -m         dấu phẩy
                                   • horizontal -x     nằm ngang
                                   • long -l           dài
                                   • single-column -1  cột đơn
                                   • verbose -l        xuất chi tiết
                                   • vertical -C       thẳng đứng
          --full-time            giống « -l --time-style=full-iso »

en:   -f              omit the line of column headings in short format
      -w              omit the user's full name in short format
      -i              omit the user's full name and remote host in short format
      -q              omit the user's full name, remote host and idle time
                      in short format
vi:   -f              bỏ đi dòng chỉ tên cột trong dạng ngắn
      -w              bỏ đi tên đầy đủ của người dùng trong dạng ngắn
      -i              bỏ đi tên đầy đủ của người dùng và máy ở xa trong dạng ngắn
      -q              bỏ đi tên đầy đủ của người dùng, máy ởỡa và thời gian nghỉ
                      trong dạng ngắn

en:   -f   same as -t fF, select floats
      -i   same as -t dI, select decimal ints
      -l   same as -t dL, select decimal longs
      -o   same as -t o2, select octal 2-byte units
      -s   same as -t d2, select decimal 2-byte units
      -x   same as -t x2, select hexadecimal 2-byte units
vi:  tham số   giống như     chọn
      -f        -t fF      sự trôi
      -i        -t dI      số nguyên thập phân
      -l        -t dL      chiều dài thập phân
      -o        -t o2      đơn vị 2 byte bát phân
      -s        -t d2      đơn vị 2 byte thập phân
      -x        -t x2      đơn vị 2 byte thập lục

en:   -f FILE     FILE exists and is a regular file
      -g FILE     FILE exists and is set-group-ID
      -G FILE     FILE exists and is owned by the effective group ID
      -h FILE     FILE exists and is a symbolic link (same as -L)
      -k FILE     FILE exists and has its sticky bit set
vi:   -f TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là một tập tin thông thường
      -g TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và có đặt ID nhóm (set-group-ID)
      -G TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và sở hữu bởi ID nhóm hoạt động
      -h TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và là một liên kết mềm (giống như « -L »)
      -k TẬP_TIN    TẬP_TIN tồn tại và có đặc bit dính (sticky)

en:   -f, --canonicalize            canonicalize by following every symlink in
                                    every component of the given name recursively;
                                    all but the last component must exist
      -e, --canonicalize-existing   canonicalize by following every symlink in
                                    every component of the given name recursively,
                                    all components must exist
vi:   -f, --canonicalize            làm hợp quy tắc bằng cách theo đệ quy
                mọi liên kết mềm trong mọi thành phần của tên đưa ra;
                tất cả thành phần (trừ mục cuối cùng) của đường dẫn phải tồn tại
      -e, --canonicalize-existing   làm hợp quy tắc bằng cách theo đệ quy
                mọi liên kết mềm sau trong mọi thành phần của đường dẫn đưa ra,
                tất cả thành phầu của đường dẫn phải tồn tại

en:   -f, --fields=LIST       select only these fields;  also print any line
                                that contains no delimiter character, unless
                                the -s option is specified
      -n                      (ignored)
vi:   -f, --fields=DANH_SÁCH  chỉ chọn những trường này, đồng thời in mọi
                                dòng không có ký tự phân cách, trừ khi đưa
                                ra tùy chọn « -s »
      -n                      (bị lờ đi)

en:   -f, --follow[={name|descriptor}]
                               output appended data as the file grows;
                               -f, --follow, and --follow=descriptor are
                               equivalent
      -F                       same as --follow=name --retry
vi:   -f, --follow[={tên|mô_tả}]
                         in ra dữ liệu đã phụ thêm vào cuối tập tin;
                           « -f », « --follow », và « --follow=mô_tả » là tương đương
      -F                 giống như « --follow=tên --retry »

en:   -f, --force                  if an existing destination file cannot be
                                     opened, remove it and try again (redundant if
                                     the -n option is used)
      -i, --interactive            prompt before overwrite (overrides a previous -n
                                      option)
      -H                           follow command-line symbolic links in SOURCE
vi:   -f, --force                  nếu không mở được tập tin đích
                                     thì xoá nó và thử lại (dư nếu dùng tuỳ chọn « -n »)
      -i, --interactive            hỏi lại trước khi ghi chèn
    					(có quyền cao hơn một tuỳ chọn « -n » đặt trước)
      -H                           đi theo các liên kết mềm của dòng lệnh trong NGUỒN

en:   -f, --force    change permissions to allow writing if necessary
      -n, --iterations=N  overwrite N times instead of the default (%d)
          --random-source=FILE  get random bytes from FILE
      -s, --size=N   shred this many bytes (suffixes like K, M, G accepted)
vi:   -f, --force    Thay đổi quyền hạn để cho phép ghi nhớ nếu cần thiết
      -n, --iterations=SỐ    Ghi chèn SỐ lần thay cho giá trị mặc định (%d)
          --random-source=TẬP_TIN    Lấy các byte ngẫu nhiên từ tập tin này
      -s, --size=N   shred số byte này (chấp nhận các hậu tố K, M, G, v.d. « 102K »)

en:   -f, --silent, --quiet   suppress most error messages
      -v, --verbose           output a diagnostic for every file processed
          --reference=RFILE   use RFILE's mode instead of MODE values
      -R, --recursive         change files and directories recursively
vi:   -f, --silent, --quiet   bỏ qua phần lớn các thông báo lỗi
      -v, --verbose           đưa ra thông tin chuẩn đoán cho mọi tập tin được xử lý
          --reference=TẬP_TIN_R   dùng chế độ của TẬP_TIN_R thay cho CHẾ_ĐỘ
      -R, --recursive         thực hiện đệ quy trên tập tin và thư mục

en:   -f, --silent, --quiet  suppress most error messages
          --reference=RFILE  use RFILE's group rather than specifying a
                             GROUP value
      -R, --recursive        operate on files and directories recursively
      -v, --verbose          output a diagnostic for every file processed
vi:   -f, --silent, --quiet  bỏ qua phần lớn các thông báo lỗi
          --reference=TẬP_TIN_R  sử dụng nhóm của TẬP_TIN_R
                             thay cho giá trị NHÓM chỉ ra
      -R, --recursive        thực hiện đệ quy trên tập tin và thư mục
      -v, --verbose          đưa ra thông tin chuẩn đoán cho mọi tập tin

en:   -f, --silent, --quiet  suppress most error messages
          --reference=RFILE  use RFILE's owner and group rather than
                             specifying OWNER:GROUP values
      -R, --recursive        operate on files and directories recursively
      -v, --verbose          output a diagnostic for every file processed
vi:   -f, --silent, --quiet  bỏ qua phần lớn các thông báo lỗi
          --reference=TẬP_TIN_R  dùng người sở hữu và nhóm của TẬP_TIN_R thay
                             cho giá trị CHỦ_SỞ_HỮU:NHÓM chỉ ra
      -R, --recursive        thực hiện đệ quy trên tập tin và thư mục
      -v, --verbose          đưa ra thông tin chuẩn đoán cho mọi tập tin được xử lý

en:   -g                         like -l, but do not list owner
vi:   -g                         giống « -l », nhưng không liệt kê người sở hữu

en:   -g GID[,GID1...]  also set the primary group-ID to the numeric GID, and
                        (if specified) supplemental group IDs to GID1, ...
vi:   -g GID[,GID1...]  cũng đặt ID nhóm chính thành GID thuộc số
    		và (nếu chỉ ra) đặt các ID nhóm phụ thành GID1, ...

en:   -g, --general-numeric-sort  compare according to general numerical value
      -i, --ignore-nonprinting    consider only printable characters
      -M, --month-sort            compare (unknown) < `JAN' < ... < `DEC'
vi:   -g, --general-numeric-sort  so sánh theo giá trị thuộc số kiểu chung
      -i, --ignore-nonprinting    tính chỉ các ký tự có thể in được
      -M, --month-sort            so sánh (không rõ) < « Th1 » < ... < « Th12 »

en:   -h, --header-numbering=STYLE    use STYLE for numbering header lines
      -i, --line-increment=NUMBER     line number increment at each line
      -l, --join-blank-lines=NUMBER   group of NUMBER empty lines counted as one
      -n, --number-format=FORMAT      insert line numbers according to FORMAT
      -p, --no-renumber               do not reset line numbers at logical pages
      -s, --number-separator=STRING   add STRING after (possible) line number
vi:   -h, --header-numbering=KIỂU_DÁNG  dùng KIỂU_DÁNG để đánh số các dòng phần đầu
      -i, --page-increment=SỐ         độ tăng số thứ tự dòng
      -l, --join-blank-lines=SỐ       đếm SỐ dòng rỗng như một dòng
      -n, --number-format=ĐỊNH_DẠNG   chèn số thứ tự dòng theo ĐỊNH_DẠNG
      -p, --no-renumber               không đặt lại số thứ tự dòng tại trang lôgíc
      -s, --number-separator=CHUỖI    thêm CHUỖI vào sau số thứ tự dòng (có thể)

en:   -h, --header=HEADER
                        use a centered HEADER instead of filename in page header,
                        -h "" prints a blank line, don't use -h""
      -i[CHAR[WIDTH]], --output-tabs[=CHAR[WIDTH]]
                        replace spaces with CHARs (TABs) to tab WIDTH (8)
      -J, --join-lines  merge full lines, turns off -W line truncation, no column
                        alignment, --sep-string[=STRING] sets separators
vi:   -h ĐẦU_TRANG, --header=ĐẦU_TRANG
                        dùng một phần ĐẦU_TRANG ở giữa thay cho tên tập tin
                        trong phần đầu trang,
                        « -h "" » in một dòng trắng, đừng sử dụng « -h"" »
      -i[KÝ_TỰ[RỘNG]], --output-tabs[=KÝ_TỰ[RỘNG]]
                        thay thế khoảng trắng với các KÝ_TỰ (TAB) thành chiều RỘNG tab (8)
      -J, --join-lines  gộp lại các dòng đầy đủ, tắt bỏ cắt dòng « -W »,
                        không sắp hàng các cột,
      --sep-string[=CHUỖI] đặt ký tự phân chia

en:   -h, --human-numeric-sort    compare human readable numbers (e.g., 2K 1G)
vi:   -h, --human-numeric-sort    so sánh các số mà người đọc được (v.d. 2K 1G)

en:   -h, --no-dereference   affect each symbolic link instead of any referenced
                             file (useful only on systems that can change the
                             ownership of a symlink)
vi:   -h, --no-dereference   ảnh hưởng mỗi liên kết mềm chứ không ảnh hưởng tập tin
                             đích (chỉ có tác dụng trên hệ thống có thể thay đổi
                             quyền sở hữu của một liên kết mềm)

en:   -i, --ignore-case  ignore differences in case when comparing fields
      -j FIELD          equivalent to `-1 FIELD -2 FIELD'
      -o FORMAT         obey FORMAT while constructing output line
      -t CHAR           use CHAR as input and output field separator
vi:   -i, --ignore-case  lờ đi sự khác nhau về kiểu chữ khi so sánh các trường
      -j TRƯỜNG         tương đương với « -1 TRƯỜNG -2 TRƯỜNG »
      -o ĐỊNH_DẠNG      tuân theo ĐỊNH_DẠNG khi tạo ra dòng kết quả
      -t KÝ_TỰ          dùng KÝ_TỰ làm ký tự phân chia trường đưa vào và kết quả ra

en:   -i, --initial       do not convert tabs after non blanks
      -t, --tabs=NUMBER   have tabs NUMBER characters apart, not 8
vi:   -i, --initial         không chuyển đổi tab nằm sau ký tự không phải trống
      -t, --tabs=SỐ         dùng SỐ cho số ký tự của tab, không phải 8

en:   -i, --inodes          list inode information instead of block usage
      -k                    like --block-size=1K
      -l, --local           limit listing to local file systems
          --no-sync         do not invoke sync before getting usage info (default)
vi:   -i, --inodes          liêt kê thông tin về inode thay cho sử dụng khối
      -k                    giống như « --block-size=1K »
      -l, --local           chỉ liệt kê hệ thống tập tin cục bộ
          --no-sync         không gọi sync trước khi lấy thông tin sử dụng (mặc định)

en:   -i, --input=MODE   Adjust standard input stream buffering
      -o, --output=MODE  Adjust standard output stream buffering
      -e, --error=MODE   Adjust standard error stream buffering
vi:   -i, --input=CHẾ_ĐỘ   Điều chỉnh việc chuyển hoán đệm luồng đầu vào tiêu chuẩn
      -o, --output=CHẾ_ĐỘ  Điều chỉnh việc chuyển hoán đệm luồng đầu ra tiêu chuẩn
      -e, --error=CHẾ_ĐỘ   Điều chỉnh việc chuyển hoán đệm luồng lỗi tiêu chuẩn

en:   -i, --interactive           prompt whether to remove destinations
      -L, --logical               make hard links to symbolic link references
      -n, --no-dereference        treat destination that is a symlink to a
                                    directory as if it were a normal file
      -P, --physical              make hard links directly to symbolic links
      -s, --symbolic              make symbolic links instead of hard links
vi:   -i, --interactive           nhắc có nên gỡ bỏ đích hay không
      -L, --logical               tạo liên kết cứng đến tham chiếu liên kết tượng trưng
      -n, --no-dereference        xử lý đích là liên kết tượng trưng đến một thư mục
    			như là nó vẫn còn một tập tin tiêu chuẩn
      -P, --physical              tạo liên kết cứng trực tiếp đến liên kết tượng trưng
      -s, --symbolic              tạo liên kết tượng trưng thay cho liên kết cứng

en:   -k                    like --block-size=1K
      -l, --count-links     count sizes many times if hard linked
      -m                    like --block-size=1M
vi:   -k                    giống « --block-size=1K »
      -l, --count-links     tính kích cỡ rất nhiều lần nếu có liên kết cứng
      -m                    giống « --block-size=1M »

en:   -k, --key=POS1[,POS2]     start a key at POS1 (origin 1), end it at POS2
                                (default end of line)
      -m, --merge               merge already sorted files; do not sort
vi: -k, --key=VỊ_TRÍ1[,VỊ_TRÍ2]   bắt đầu một khoá ở VỊ_TRÍ1,
    		kết thúc ở VỊ_TRÍ12 (kết thúc dòng mặc định)
      -m, --merge             gộp lại các tập tin đã sắp xếp; không sắp xếp

en:   -l                         use a long listing format
      -L, --dereference          when showing file information for a symbolic
                                   link, show information for the file the link
                                   references rather than for the link itself
      -m                         fill width with a comma separated list of entries
vi:   -l                         dùng dạng danh sách dài
      -L, --dereference          khi hiển thị thông tin cho một liên kết mềm,
                                   hiển thị thông tin cho tập tin mà liên kết chỉ
                                   đến thay cho bản thân liên kết
      -m                         liệt kê liền nhau các mục, cách nhau bởi dấu phẩy

en:   -l, --length=PAGE_LENGTH
                        set the page length to PAGE_LENGTH (66) lines
                        (default number of lines of text 56, and with -F 63)
      -m, --merge       print all files in parallel, one in each column,
                        truncate lines, but join lines of full length with -J
vi:   -l, --length=DÀI_TRANG
                        đặt chiều dài trang thành chiều DÀI_TRANG (66) dòng
                        (số dòng mặc định của văn bản là 56, có « -F » thì 63)
      -m, --merge       in song song tất cả các tập tin, mỗi tập tin trên một cột
                        cắt ngắn các dòng, có « -J » thì cũng nhập các dòng
                        có chiều dài đầy đủ.

en:   -l, --link                   link files instead of copying
      -L, --dereference            always follow symbolic links in SOURCE
vi:   -l, --link                   liên kết tập tin thay vào sao chép
      -L, --dereference            luôn luôn theo liên kết mềm trong NGUỒN

en:   -l, --login       print system login processes
vi:   -l, --login       in ra các tiến trình đăng nhập của hệ thống

en:   -m, --canonicalize-missing    canonicalize by following every symlink in
                                    every component of the given name recursively,
                                    without requirements on components existence
      -n, --no-newline              do not output the trailing newline
      -q, --quiet,
      -s, --silent                  suppress most error messages
      -v, --verbose                 report error messages
vi:   -m, --canonicalize-missing    làm hợp quy tắc bằng cách theo đệ quy
                mọi liên kết mềm sau trong mọi thành phần của đường dẫn đưa ra,
                và không cần sự tồn tại của các thành phần
      -n, --no-newline              không đưa ra ký tự dòng mới đi theo
      -q, --quiet                   không xuất chi tiết
      -s, --silent                  bỏ đi hầu hết các thông báo lỗi
      -v, --verbose                 báo cáo các thông báo lỗi

en:   -m, --mode=MODE    set file permission bits to MODE, not a=rw - umask
vi:   -m, --mode=CHẾ_ĐỘ  đặt quyền hạn tập tin thành CHẾ_ĐỘ,
                                  thay cho « a=rw - umask »

en:   -m, --mode=MODE   set file mode (as in chmod), not a=rwx - umask
      -p, --parents     no error if existing, make parent directories as needed
      -v, --verbose     print a message for each created directory
      -Z, --context=CTX  set the SELinux security context of each created
                          directory to CTX
vi:   -m, --mode=CHẾ_ĐỘ   đặt chế độ tập tin (giống như chmod),
                            thay cho « a=rwx - umask »
      -p, --parents     không đưa ra lỗi nếu có, tạo thư mục mẹ khi cần thiết
      -v, --verbose     in ra thông báo mỗi khi tạo một thư mục
      -Z, --context=NGỮ_CẢNH    đặt ngữ cảnh bảo mật SELinux
    						của mỗi thư mục đã tạo thành NGỮ_CẢNH

en:   -n, --digits=DIGITS        use specified number of digits instead of 2
      -s, --quiet, --silent      do not print counts of output file sizes
      -z, --elide-empty-files    remove empty output files
vi:   -n, --digits=CHỮ_SỐ        dùng số chữ số CHỮ_SỐ thay cho 2
      -s, --quiet, --silent      không in ra kích thước của mỗi tập tin xuất
      -z, --elide-empty-files    xóa tập tin xuất rỗng

en:   -n, --no-clobber             do not overwrite an existing file (overrides
                                     a previous -i option)
      -P, --no-dereference         never follow symbolic links in SOURCE
vi:   -n, --no-clobber             không ghi đè lên một tập tin đã có
    					(có quyền cao hơn một tuỳ chọn « -i » đặt trước)
      -P, --no-dereference         không bao giờ nên theo liên kết mềm trong NGUỒN

en:   -n, --numeric-sort          compare according to string numerical value
      -R, --random-sort           sort by random hash of keys
          --random-source=FILE    get random bytes from FILE
      -r, --reverse               reverse the result of comparisons
vi:   -n, --numeric-sort          so sánh theo giá trị thuộc số kiểu chuỗi
      -R, --random-sort           sắp xếp theo hash ngẫu nhiên của khoá
          --random-source=TẬP_TIN    lấy các byte ngẫu nhiên từ tập tin này
      -r, --reverse               đảo ngược kết quả so sánh

en:   -n, --numeric-uid-gid      like -l, but list numeric user and group IDs
      -N, --literal              print raw entry names (don't treat e.g. control
                                   characters specially)
      -o                         like -l, but do not list group information
      -p, --indicator-style=slash
                                 append / indicator to directories
vi:   -n, --numeric-uid-gid      giống « -l », nhưng liệt kê UID và GID dạng số
      -N, --literal              in ra tên thô của các mục (v.d. không coi các
                                   ký tự điều khiển là đặc biệt)
      -o                         giống « -l », nhưng không liệt kê thông tin về nhóm
      -p, --indicator-style=slash
                                 phụ thêm vào thư mục chỉ thị « / »

en:   -n[SEP[DIGITS]], --number-lines[=SEP[DIGITS]]
                        number lines, use DIGITS (5) digits, then SEP (TAB),
                        default counting starts with 1st line of input file
      -N, --first-line-number=NUMBER
                        start counting with NUMBER at 1st line of first
                        page printed (see +FIRST_PAGE)
vi:   -n[PHÂN_CÁCH[CHỮ_SỐ]], --number-lines[=PHÂN_CÁCH[CHỮ_SỐ]]
                        đánh số dòng, sử dụng CHỮ_SỐ (5) chữ số, sau đó PHÂN_CÁCH (TAB),
                        mặc định đếm bắt đầu từ dòng thứ nhất của tập tin nhập vào
      -N, --first-line-number=SỐ
                        bắt đầu đếm với SỐ tại dòng thứ nhất của
                        trang in đầu tiên (xem « +TRANG_ĐẦU »)

en:   -o, --indent=MARGIN
                        offset each line with MARGIN (zero) spaces, do not
                        affect -w or -W, MARGIN will be added to PAGE_WIDTH
      -r, --no-file-warnings
                        omit warning when a file cannot be opened
vi:   -o, --indent=LỀ
                        thụt mỗi dòng với LỀ (số không) khoảng trắng,
                        không ảnh hưởng « -w » hoặc « -W »,
                        LỀ sẽ được thêm vào chiều RỘNG_TRANG
      -r, --no-file-warnings
                        bỏ đi cảnh báo khi không mở được một tập tin

en:   -o, --io-blocks        Treat SIZE as number of IO blocks instead of bytes
vi:   -o, --io-blocks        Tính kích CỠ là một số các khối VR thay cho các byte

en:   -o, --output=FILE         write result to FILE instead of standard output
      -s, --stable              stabilize sort by disabling last-resort comparison
      -S, --buffer-size=SIZE    use SIZE for main memory buffer
vi:   -o, --output=TẬP_TIN    ghi kết quả vào tập tin này thay cho đầu ra tiêu chuẩn
      -s, --stable            ổn định sắp xếp bằng việc tắt so sánh sắp xếp lại cuối cùng
      -S, --buffer-size=CỠ    dùng CỠ cho bộ nhớ đệm chính

en:   -p                           same as --preserve=mode,ownership,timestamps
          --preserve[=ATTR_LIST]   preserve the specified attributes (default:
                                     mode,ownership,timestamps), if possible
                                     additional attributes: context, links, xattr,
                                     all
vi:   -p                           giống như « --preserve=mode,ownership,timestamps »
          --preserve[=DANH_SÁCH_THUỘC_TÍNH]   bảo tồn các thuộc tính chỉ ra
                                              (mặc định:
                                                • mode         chế độ
                                                • ownership    quyền sở hữu
                                                • timestamps   nhãn thời gian)
                                               nếu có thể, cũng có thuộc tính:
    					 • context	ngữ cảnh
    					 • links	các liên kết
    					 • xattr
    					 • all	tất cả

en:   -p, --parents   remove DIRECTORY and its ancestors; e.g., `rmdir -p a/b/c' is
                        similar to `rmdir a/b/c a/b a'
      -v, --verbose   output a diagnostic for every directory processed
vi:   -p, --parents   gỡ bỏ THƯ_MỤC và các thư mục cấp trên,
    	v.d. « rmdir -p a/b/c » tương tự với « rmdir a/b/c a/b a ».
      -v, --verbose   đưa ra chuẩn đoán cho mỗi thư mục được xử lý

en:   -p, --preserve-timestamps   apply access/modification times of SOURCE files
                            to corresponding destination files
      -s, --strip         strip symbol tables
          --strip-program=PROGRAM  program used to strip binaries
      -S, --suffix=SUFFIX  override the usual backup suffix
      -t, --target-directory=DIRECTORY  copy all SOURCE arguments into DIRECTORY
      -T, --no-target-directory  treat DEST as a normal file
      -v, --verbose       print the name of each directory as it is created
vi:   -p, --preserve-timestamps  áp dụng thời gian truy cập/sửa đổi cho các
                                   tập tin NGUỒN tới các tập tin đích tương ứng
      -s, --strip           cắt bỏ các bảng ký hiệu
         --strip-program=TRÌNH  chương trình dùng để cắt bỏ tập tin nhị phân
      -S, --suffix=HẬU_TỐ   ghi chèn hậu số sao lưu thường dùng
      -t, --target-directory=THƯ_MỤC  sao chép mọi đối số NGUỒN vào THƯ_MỤC
      -T, --no-target-directory       coi ĐÍCH như một tập tin thông thường
      -v, --verbose         in ra tên của mỗi thư mục khi tạo ra nó

en:   -q, --count       all login names and number of users logged on
      -r, --runlevel    print current runlevel
      -s, --short       print only name, line, and time (default)
      -t, --time        print last system clock change
vi:   -q, --count       mọi tên đăng nhập và số người dùng đã đăng nhập
      -r, --runlevel    in bậc chạy (runlevel) hiện thời
      -s, --short       chỉ in tên, dòng và thời gian (mặc định)
      -t, --time        in sự thay đổi đồng hồ hệ thống cuối cùng

en:   -q, --hide-control-chars   print ? instead of non graphic characters
          --show-control-chars   show non graphic characters as-is (default
                                 unless program is `ls' and output is a terminal)
      -Q, --quote-name           enclose entry names in double quotes
          --quoting-style=WORD   use quoting style WORD for entry names:
                                   literal, locale, shell, shell-always, c, escape
vi:   -q, --hide-control-chars   in dấu « ? » thay cho các ký tự không phải đồ họa
          --show-control-chars   hiển thị các ký tự không phải đồ họa như chúng có
                                   (mặc định trừ khi chương trình là « ls » và đầu
                                   ra là thiết bị cuối)
      -Q, --quote-name           đặt tên các mục trong ngoặc kép
          --quoting-style=TỪ     dùng dạng trích dẫn TỪ cho tên các mục:
                                   • literal       nghĩa chữ
                                   • locale        miền địa phương
                                   • shell         trình bao
                                   • shell-always  luôn luôn trình bao
                                   • c
                                   • escape        thoát

en:   -q, --quiet, --silent    never print headers giving file names
      -v, --verbose            always print headers giving file names
vi:   -q, --quiet, --silent    không in ra phần đầu cho biết tên tập tin
      -v, --verbose            luôn luôn in ra phần đầu cho biết tên tập tin

en:   -r, --reference=FILE      display the last modification time of FILE
      -R, --rfc-2822            output date and time in RFC 2822 format.
                                Example: Mon, 07 Aug 2006 12:34:56 -0600
vi:   -r, --reference=TẬP_TIN   hiển thị lần sửa cuối cùng của TẬP_TIN
      -R, --rfc-2822            đưa ra ngày tháng dạng tương thích RFC 2822
                                  Thí dụ : T2, 07 Th8 2006 12:34:56 -0600

en:   -r, --reference=FILE   use this FILE's size
      -s, --size=SIZE        use this SIZE
vi:   -r, --reference=TẬP_TIN   dùng kích cỡ của tập tin này
      -s, --size=CỠ        dùng kích cỡ này

en:   -r, --reference=FILE   use this file's times instead of current time
      -t STAMP               use [[CC]YY]MMDDhhmm[.ss] instead of current time
      --time=WORD            change the specified time:
                               WORD is access, atime, or use: equivalent to -a
                               WORD is modify or mtime: equivalent to -m
vi:   -r, --reference=TẬP_TIN  dùng thời gian của tập tin này thay cho thời gian hiện thời
      -t TEM                 dùng [[CC]YY]MMDDhhmm[.ss] thay cho thời gian hiện thời
      --time=TỪ              thay đổi thời gian chỉ ra:
                               TỪ là access, atime, hoặc use: tương đương với « -a »
                               TỪ là modify hoặc mtime: tương đương với « -m »

en:   -r, --references               first field of each line is a reference
      -t, --typeset-mode               - not implemented -
      -w, --width=NUMBER             output width in columns, reference excluded
vi:   -r, --references               trường đầu tiên của mỗi dòng là một sự tham khảo
      -t, --typeset-mode             (chưa thực hiện)
      -w, --width=SỐ                 chiều rộng kết quả theo cột, bỏ đi sự tham khảo

en:   -r, --reverse              reverse order while sorting
      -R, --recursive            list subdirectories recursively
      -s, --size                 print the allocated size of each file, in blocks
vi:   -r, --reverse              đảo ngược thứ tự khi sắp xếp
      -R, --recursive            liệt kê đệ quy các thư mục con
      -s, --size                 in kích cỡ đã cấp phát của mỗi tập tin, theo khối

en:   -s, --only-delimited    do not print lines not containing delimiters
          --output-delimiter=STRING  use STRING as the output delimiter
                                the default is to use the input delimiter
vi:   -s, --only-delimited    không in ra những dòng không có ký tự phân cách
          --output-delimiter=CHUỖI  dùng CHUỖI là ký tự phân cách cho
                                kết quả in ra. Mặc định là ký tự phân cách đầu vào.

en:   -s, --signal=SIGNAL
                       specify the signal to be sent on timeout.
                       SIGNAL may be a name like `HUP' or a number.
                       See `kill -l` for a list of signals
vi:   -s, --signal=TÍN_HIỆU
                       ghi rõ tín hiệu cần gửi khi quá hạn.
    		TÍN_HIỆU có thể là một tên như « HUP »,
    		hoặc một con số.
    		Xem « kill -l » để thấy một danh sách các tín hiệu.

en:   -s, --signal=SIGNAL, -SIGNAL
                       specify the name or number of the signal to be sent
      -l, --list       list signal names, or convert signal names to/from numbers
      -t, --table      print a table of signal information
vi:   -s, --signal=TÍN_HIỆU, -TÍN_HIỆU
                       chỉ ra tên hoặc số của tín hiệu cần gửi
      -l, --list       liệt kê tên các tín hiệu, hoặc chuyển đổi tên tín hiệu tới/từ các số
      -t, --table      in ra bảng thông tin về tín hiệu

en:   -s, --sleep-interval=N   with -f, sleep for approximately N seconds
                                 (default 1.0) between iterations
      -v, --verbose            always output headers giving file names
vi:   -s, --sleep-interval=N   với « -f » thì ngủ trong khoảng N giây
    			(mặc định 1.0) giữa hai lần lặp lại
      -v, --verbose            lúc nào cũng xuất phần đầu chỉ ra tên tập tin

en:   -s, --symbolic-link          make symbolic links instead of copying
      -S, --suffix=SUFFIX          override the usual backup suffix
      -t, --target-directory=DIRECTORY  copy all SOURCE arguments into DIRECTORY
      -T, --no-target-directory    treat DEST as a normal file
vi:   -s, --symbolic-link          tạo liên kết mềm thay cho việc sao chép
      -S, --suffix=HẬU_TỐ          thay cho hậu tố thường dùng để sao lưu
      -t, --target-directory=THƯ_MỤC  sao chép mọi đối số NGUỒN vào THƯ_MỤC
      -T, --no-target-directory    coi ĐÍCH là một tập tin thông thường

en:   -t                         sort by modification time
      -T, --tabsize=COLS         assume tab stops at each COLS instead of 8
vi:   -t                         sắp xếp theo thời gian sửa đổi
      -T, --tabsize=CỘT          giả sử chiều dài tab là CỘT thay cho 8

en:   -t                       equivalent to -vT
      -T, --show-tabs          display TAB characters as ^I
      -u                       (ignored)
      -v, --show-nonprinting   use ^ and M- notation, except for LFD and TAB
vi:   -t                       tương đương với « -vT »
      -T, --show-tabs          hiển thị ký tự TAB ở dạng « ^I »
      -u                       (bị bỏ qua)
      -v, --show-nonprinting   dùng ký hiệu « ^ » và « M- », trừ cho LFD và TAB

en:   -t, --field-separator=SEP  use SEP instead of non-blank to blank transition
      -T, --temporary-directory=DIR  use DIR for temporaries, not $TMPDIR or %s;
                                  multiple options specify multiple directories
      -u, --unique              with -c, check for strict ordering;
                                  without -c, output only the first of an equal run
vi:   -t, --field-separator=DẤU   phân cách các trường bằng DẤU này thay cho
                                  sự chuyển dạng không phải trống thành trống
      -T, --temporary-directory=THƯ_MỤC
                              dùng THƯ_MỤC làm tạm thời, không phải $TMPDIR hay %s;
                              khi có nhiều tùy chọn, thì chỉ ra nhiều thư mục
      -u, --unique            với « -c », kiểm tra có thứ tự chặt chẽ không;
                              khi không có « -c », chỉ đưa ra cái đầu tiên khi trùng nhau

en:   -t, --tabs=LIST     use comma separated list of explicit tab positions
vi:   -t, --tabs=DANH_SÁCH  dùng danh sách các vị trí chính xác của tab (phân cách bởi dấu phẩy)

en:   -t, --tagged-paragraph    indentation of first line different from second
      -u, --uniform-spacing     one space between words, two after sentences
      -w, --width=WIDTH         maximum line width (default of 75 columns)
vi:   -t, --tagged-paragraph    thụt dòng đầu tiên khác với dòng thứ hai
      -u, --uniform-spacing     một khoảng trống giữa các từ, hai giữa các câu
      -w, --width=RỘNG          bề rộng dòng tối đa (mặc định là 75 cột)

en:   -t, --target-directory=DIRECTORY  move all SOURCE arguments into DIRECTORY
      -T, --no-target-directory    treat DEST as a normal file
      -u, --update                 move only when the SOURCE file is newer
                                     than the destination file or when the
                                     destination file is missing
      -v, --verbose                explain what is being done
vi:   -t, --target-directory=THƯ_MỤC  di chuyển mọi đối số NGUỒN vào THƯ_MỤC
      -T, --no-target-directory       coi ĐÍCH như một tập tin thông thường
      -u, --update                 chỉ di chuyển khi tập tin NGUỒN mới hơn
                                     tập tin ở nơi đến hoặc khi không có tập tin
                                     tập tin ở nơi đến
      -v, --verbose                nói rõ về những gì đang xảy ra

en:   -t, --text              read in text mode (default if reading tty stdin)
vi:   -t, --text            đọc ở chế độ văn bản
                              (mặc định khi đọc đầu vào tiêu chuẩn tty

en:   -t, --text              read in text mode (default)
vi:   -t, --text            đọc ở chế độ văn bản (mặc định)

en:   -u                         with -lt: sort by, and show, access time
                                   with -l: show access time and sort by name
                                   otherwise: sort by access time
      -U                         do not sort; list entries in directory order
      -v                         natural sort of (version) numbers within text
vi:   -u                         với « -lt »: sắp xếp theo, và hiển thị thời gian truy cập
                                   với « -l »: hiển thị thời gian truy cập và sắp xếp theo tên
                                   nếu không: sắp xếp theo thời gian truy cập
      -U                         không sắp xếp; liệt kê các mục theo thứ bậc của thư mục
      -v                         sắp xếp các số thứ tự (phiên bản) một cách tự nhiên bên trong văn bản

en:   -u, --remove   truncate and remove file after overwriting
      -v, --verbose  show progress
      -x, --exact    do not round file sizes up to the next full block;
                       this is the default for non-regular files
      -z, --zero     add a final overwrite with zeros to hide shredding
vi:   -u, --remove   cắt ngắn và xóa tập tin sau khi ghi chèn
      -v, --verbose  hiển thị tiến trình
      -x, --exact    không làm tròn kích cỡ tập tin đến khối đầy tiếp theo;
                       đây là mặc định cho các tập tin không thông thường
      -z, --zero     thêm một lần ghi chèn cuối cùng bằng các số 0 để giấu việc dùng shred

en:   -u, --update                 copy only when the SOURCE file is newer
                                     than the destination file or when the
                                     destination file is missing
      -v, --verbose                explain what is being done
      -x, --one-file-system        stay on this file system
vi:   -u, --update                 chỉ sao chép nếu tập tin NGUỒN mới hơn
                                     tập tin đích đến hoặc khi thiếu tập tin đích đến
      -v, --verbose                cho biết cụ thể những gì đã thực hiện
      -x, --one-file-system        chỉ thực hiện trên hệ thống tập tin này

en:   -u, --user=USER        set user USER in the target security context
      -r, --role=ROLE        set role ROLE in the target security context
      -t, --type=TYPE        set type TYPE in the target security context
      -l, --range=RANGE      set range RANGE in the target security context
vi:   -u, --user=NGƯỜI_DÙNG	đặt người dùng này trong ngữ cảnh bảo mật đích
      -r, --role=VÀI_TRÒ        	đặt vai trò này trong ngữ cảnh bảo mật đích
      -t, --type=KIỂU        		đặt kiểu này trong ngữ cảnh bảo mật đích
      -l, --range=PHẠM_VI      	đặt phạm vi này trong ngữ cảnh bảo mật đích

en:   -v FILENUM        like -a FILENUM, but suppress joined output lines
      -1 FIELD          join on this FIELD of file 1
      -2 FIELD          join on this FIELD of file 2
      --check-order     check that the input is correctly sorted, even
                          if all input lines are pairable
      --nocheck-order   do not check that the input is correctly sorted
vi:   -v TẬP_TIN_SỐ     giống như « -a TẬP_TIN_SỐ »,
    				nhưng bỏ đi các dòng nhập đã nối lại
      -1 TRƯỜNG         nối lại ở TRƯỜNG này của tập tin 1
      -2 TRƯỜNG         nối lại ở TRƯỜNG này của tập tin 2
      --check-order     kiểm tra dữ liệu nhập vào được sắp xếp đúng không,
    				thậm chí nếu tất cả các dòng nhập vào
    				có khả năng ghép cặp
      --nocheck-order   đừng kiểm tra dữ liệu nhập vào được sắp xếp đúng không

en:   -v, --kernel-version     print the kernel version
      -m, --machine            print the machine hardware name
      -p, --processor          print the processor type or "unknown"
      -i, --hardware-platform  print the hardware platform or "unknown"
      -o, --operating-system   print the operating system
vi:   -v, --kernel-version     in ra phiên bản nhân
      -m, --machine            in ra tên phần cứng của máy tính
      -p, --processor            in ra kiểu của bộ xử lý, hoặc « không rõ »
      -i, --hardware-platform  in ra tên kiến trúc phần cứng, hoặc « không rõ »
      -o, --operating-system   in ra tên hệ điều hành

en:   -v, --starting-line-number=NUMBER  first line number on each logical page
      -w, --number-width=NUMBER       use NUMBER columns for line numbers
vi:   -v, --starting-line-number=SỐ      số thứ tự dòng đầu tiên trên mỗi trang luận lý
      -w, --number-width=SỐ        dùng SỐ cột để hiển thị số thứ tự dòng

en:   -w, --check-chars=N   compare no more than N characters in lines
vi:   -w, --check-chars=N   so sánh nhiều nhất N ký tự trên dòng

en:   -w, --width=COLS           assume screen width instead of current value
      -x                         list entries by lines instead of by columns
      -X                         sort alphabetically by entry extension
      -Z, --context              print any SELinux security context of each file
      -1                         list one file per line
vi:   -w, --width=CỘT            giả sử chiều rộng màn hình thay vì giá trị hiện thời
      -x                         liệt kê các mục theo dòng thay vì theo cột
      -X                         sắp xếp phần mở rộng các mục theo bảng chữ cái
      -Z, --context    	  in bất kỳ ngữ cảnh bảo mật SELinux nào của mỗi tập tin
      -1                         liệt kê một tập tin trên mỗi dòng

en:   -w, --wrap=COLS       Wrap encoded lines after COLS character (default 76).
                            Use 0 to disable line wrapping.
    
      -d, --decode          Decode data.
      -i, --ignore-garbage  When decoding, ignore non-alphabet characters.
vi:   -w, --wrap=CỘT        Ngắt dòng đã mã hoá sau ký tự CỘT (mặc định 76).
                            Đăt 0 để tắt khả năng ngắt dòng.
    
      -d, --decode          Giải mã dữ liệu.
      -i, --ignore-garbage  Giải mã thì bỏ qua các ký tự khác abc.

en:   -x, --one-file-system    skip directories on different file systems
      -X, --exclude-from=FILE  exclude files that match any pattern in FILE
          --exclude=PATTERN    exclude files that match PATTERN
          --max-depth=N     print the total for a directory (or file, with --all)
                              only if it is N or fewer levels below the command
                              line argument;  --max-depth=0 is the same as
                              --summarize
vi:   -x, --one-file-system  bỏ qua thư mục trên hệ thống tập tin khác
      -X, --exclude-from=TẬP_TIN  bỏ những tập tin tương ứng với mẫu trong TẬP_TIN
          --exclude=MẪU      bỏ những tập tin tương ứng với MẪU
          --max-depth=N      in ra tổng số cho một thư mục (hoặc tập tin, với « --all »)
                               chỉ nếu nó nằm ≤ N bậc dưới đối số dòng lệnh;
                               « --max-depth=0 » là tương tự như « --summarize »

en:   -z, --zero-terminated     end lines with 0 byte, not newline
vi:   -z, --zero-terminated   kết thúc dòng với 0 byte, thay cho ký tự dòng mới

en:   Processes in
    an uninterruptible sleep state also contribute to the load average.
vi: Các tiến trình đang ngủ một cách không gián đoạn được
     thì cũng được tính trong trọng tải trung bình.

en:   [:graph:]       all printable characters, not including space
      [:lower:]       all lower case letters
      [:print:]       all printable characters, including space
      [:punct:]       all punctuation characters
      [:space:]       all horizontal or vertical whitespace
      [:upper:]       all upper case letters
      [:xdigit:]      all hexadecimal digits
      [=CHAR=]        all characters which are equivalent to CHAR
vi:   [:graph:]       mọi ký tự có thể in, trừ khoảng trắng
      [:lower:]       mọi chữ cái viết thường
      [:print:]       mọi ký tự có thể in, gồm cả khoảng trắng
      [:punct:]       mọi ký tự chấm câu
      [:space:]       mọi khoảng trắng nằm ngang hoặc đứng
      [:upper:]       mọi chữ cái viết hoa
      [:xdigit:]      mọi chữ số thập lục
      [=KÝ_TỰ=]       mọi ký tự tương đương với KÝ_TỰ

en:   \v              vertical tab
      CHAR1-CHAR2     all characters from CHAR1 to CHAR2 in ascending order
      [CHAR*]         in SET2, copies of CHAR until length of SET1
      [CHAR*REPEAT]   REPEAT copies of CHAR, REPEAT octal if starting with 0
      [:alnum:]       all letters and digits
      [:alpha:]       all letters
      [:blank:]       all horizontal whitespace
      [:cntrl:]       all control characters
      [:digit:]       all digits
vi:   \v              tab đúng
      KÝ_TỰ1-KÝ_TỰ2   mọi ký tự từ KÝ_TỰ1 đến KÝ_TỰ2 theo thứ tự tăng dần
      [KÝ_TỰ*]        trong TẬP_HỢP2, sao chép KÝ_TỰ tới chiều dài của TẬP_HỢP1
      [KÝ_TỰ*REPEAT]  LẶP LẠI sao chép của KÝ_TỰ, LẶP LẠI bát phân nếu bằt đầu từ 0
      [:alnum:]       mọi chữ cái và chữ số
      [:alpha:]       mọi chữ cái
      [:blank:]       mọi khoảng trắng nằm ngang
      [:cntrl:]       mọi ký tự điều khiển
      [:digit:]       mọi chữ số

en:   ascii     from EBCDIC to ASCII
      ebcdic    from ASCII to EBCDIC
      ibm       from ASCII to alternate EBCDIC
      block     pad newline-terminated records with spaces to cbs-size
      unblock   replace trailing spaces in cbs-size records with newline
      lcase     change upper case to lower case
vi:   ascii     từ EBCDIC tới ASCII
      ebcdic    từ ASCII tới EBCDIC
      ibm       từ ASCII tới EBCDIC xen kẽ
      block     thêm mục ghi dừng dòng mới với khoảng trắng đến kích cỡ cbs
      unblock   thay thế khoảng trắng theo sau trong mục ghi kích cỡ cbs bằng dòng mới
      lcase     thay đổi chữ hoa thành chữ thường

en:   binary    use binary I/O for data
vi:   binary    sử dụng V/R nhị phân cho dữ liệu

en:   cio       use concurrent I/O for data
vi:   cio       dùng V/R đồng quy cho dữ liệu

en:   d[SIZE]    signed decimal, SIZE bytes per integer
      f[SIZE]    floating point, SIZE bytes per integer
      o[SIZE]    octal, SIZE bytes per integer
      u[SIZE]    unsigned decimal, SIZE bytes per integer
      x[SIZE]    hexadecimal, SIZE bytes per integer
vi: Đặt CỠ thì xuất CỠ byte cho mỗi số nguyên:
      d[CỠ]    số thập phân đã ký
      f[C]     điểm trôi
      o[CỠ]    số bát phân
      u[CỠ]    số thập phân chưa ký
      x[CỠ]    số thập lục

en:   direct    use direct I/O for data
vi:   direct    sử dụng V/R thẳng cho dữ liệu

en:   directory  fail unless a directory
vi:   directory   không thành công nếu không phải thư mục

en:   dsync     use synchronized I/O for data
vi:   dsync     dùng V/R đã đồng bộ cho dữ liệu

en:   fullblock  accumulate full blocks of input (iflag only)
vi:   fullblock  tích luỹ các khối đầy đủ dữ liệu nhập vào (chỉ iflag)

en:   if=FILE         read from FILE instead of stdin
      iflag=FLAGS     read as per the comma separated symbol list
      obs=BYTES       write BYTES bytes at a time (default: 512)
      of=FILE         write to FILE instead of stdout
      oflag=FLAGS     write as per the comma separated symbol list
      seek=BLOCKS     skip BLOCKS obs-sized blocks at start of output
      skip=BLOCKS     skip BLOCKS ibs-sized blocks at start of input
      status=noxfer   suppress transfer statistics
vi:   if=TẬP_TIN      đọc từ TẬP_TIN thay cho đầu vào tiêu chuẩn
      iflag=CỜ        đọc tùy theo danh sách các ký hiệu phân cách bởi dấu phẩy
      obs=BYTES       ghi BYTES byte mỗi lần (mặc định: 512)
      of=TẬP_TIN      ghi vào TẬP_TIN thay cho đầu ra tiêu chuẩn
      oflag=CỜ        ghi tùy theo danh sách các ký hiệu phân cách bởi dấu phẩy
      seek=KHỐI       bỏ qua KHỐI khối với kích thước obs ở đầu đầu ra
      skip=KHỐI       bỏ qua KHỐI khối với kích thước ibs ở đầu đầu vào
      status=noxfer   bỏ đi thông kê truyền tải

en:   noatime   do not update access time
vi:   noatime   không cập nhật giờ truy cập

en:   nocreat   do not create the output file
      excl      fail if the output file already exists
      notrunc   do not truncate the output file
      ucase     change lower case to upper case
      swab      swap every pair of input bytes
vi:   nocreat   không tạo tập tin kết quả
      excl      lỗi nếu tập tin kết quả đã có
      notrunc   không cắt ngắn tập tin kết quả
      ucase     thay đổi chữ thường thành chữ hoa
      swab      trao đổi mọi cặp byte đưa vào

en:   noctty    do not assign controlling terminal from file
vi:   noctty    không ấn định thiết bị cuối điều khiển từ tập tin

en:   noerror   continue after read errors
      sync      pad every input block with NULs to ibs-size; when used
                with block or unblock, pad with spaces rather than NULs
      fdatasync  physically write output file data before finishing
      fsync     likewise, but also write metadata
vi:   noerror   tiếp tục sau khi gặp lỗi đọc
      sync      thêm mọi khối đầu vào với NUL đến kích thước ibs; khi
                  sử dụng với block hoặc unblock, thêm bằng khoảng trắng
      fdatasync ghi vật lý dữ liệu tập tin kết quả lên đĩa trước khi thoát
      fsync     như trên, nhưng đồng thời ghi cả siêu dữ liệu

en:   nofollow  do not follow symlinks
vi:   nofollow  không đi theo liên kết mềm

en:   nolinks   fail if multiply-linked
vi:   nolinks   lỗi nếu có nhiều liên kết

en:   nonblock  use non-blocking I/O
vi:   nonblock  sử dụng V/R không đặt khối

en:   none, off       never make backups (even if --backup is given)
      numbered, t     make numbered backups
      existing, nil   numbered if numbered backups exist, simple otherwise
      simple, never   always make simple backups
vi:   none, off       không bao giờ tạo bản sao lưu (dù đưa ra « --backup »)
      numbered, t     tạo các bản sao lưu đã đánh số
      existing, nil   đánh số nếu có bản sao lưu đánh số, nếu không thì đơn giản
      simple, never   luôn luôn tạo sao lưu đơn giản

en:   sync      likewise, but also for metadata
vi:   sync      như trên, nhưng đồng thời cho cả siêu dữ liệu

en:   text      use text I/O for data
vi:   text      sử dụng V/R văn bản cho dữ liệu

en:  %4s-blocks      Used Available Use%%
vi:  Khối-%4s       Dùng       Còn %%Dùng

en:  %s-blocks      Used Available Capacity
vi:  Khối-%s      Dùng       Còn Khả năng

en:  (backup: %s)
vi:  (sao lưu : %s)

en:  * [-]ctlecho    echo control characters in hat notation (`^c')
       [-]echo       echo input characters
     * [-]echoctl    same as [-]ctlecho
       [-]echoe      same as [-]crterase
       [-]echok      echo a newline after a kill character
vi:  * [-]ctlecho      đưa ra ký tự control ở dạng mũ (`^c')
       [-]echo         đưa ra ký tự nhập vào
     * [-]echoctl      giống như « [-]ctlecho »
       [-]echoe        giống như « [-]crterase »
       [-]echok        đưa ra một dòng mới sau một ký tự diệt

en:  * [-]echoke     same as [-]crtkill
       [-]echonl     echo newline even if not echoing other characters
     * [-]echoprt    echo erased characters backward, between `\' and '/'
       [-]icanon     enable erase, kill, werase, and rprnt special characters
       [-]iexten     enable non-POSIX special characters
vi:  * [-]echoke       giống như « [-]crtkill »
       [-]echonl       đưa ra một dòng mới thậm chí nếu không đưa ra ký tự khác
     * [-]echoprt      đưa ra ngược lại ký tự bị xóa, giữa « \ » và « / »
       [-]icanon       bật dùng các ký tự đặc biệt xóa, diệt, werase, và rprnt
       [-]iexten       bật dùng các ký tự đặc biệt không phải POSIX

en:  * [-]iuclc      translate uppercase characters to lowercase
     * [-]ixany      let any character restart output, not only start character
       [-]ixoff      enable sending of start/stop characters
       [-]ixon       enable XON/XOFF flow control
       [-]parmrk     mark parity errors (with a 255-0-character sequence)
       [-]tandem     same as [-]ixoff
vi:  * [-]iuclc        chuyển ký tự viết hoa thành viết thường
     * [-]ixany        bất kỳ ký tự nào không chỉ ký tự khởi động cũng chạy lại đầu vào
       [-]ixoff        bật dùng việc gửi ký tự chạy/dừng
       [-]ixon         bật dùng điều khiển luồng XON/XOFF
       [-]parmrk       đánh dấu lỗi tính chẵn lẻ (với một dãy 255-0 ký tự)
       [-]tandem       giống như « [-]ixoff »

en:  * [-]iutf8      assume input characters are UTF-8 encoded
vi:  * [-]iutf8        coi như các ký tự đưa vào được mã hóa UTF-8

en:  * [-]ocrnl      translate carriage return to newline
     * [-]ofdel      use delete characters for fill instead of null characters
     * [-]ofill      use fill (padding) characters instead of timing for delays
     * [-]olcuc      translate lowercase characters to uppercase
     * [-]onlcr      translate newline to carriage return-newline
     * [-]onlret     newline performs a carriage return
vi:  * [-]ocrnl        chuyển return thành dòng mới
     * [-]ofdel        dùng các ký tự xóa để làm đầy thay cho các ký tự rỗng
     * [-]ofill        dùng các ký tự làm đầy (độn thêm) thay cho thời gian trì hoãn
     * [-]olcuc        chuyển ký tự viết thường thành viết hoa
     * [-]onlcr        chuyển dòng mới thành return-dòng mới
     * [-]onlret       dòng mới tạo ra một return

en:  * [-]onocr      do not print carriage returns in the first column
       [-]opost      postprocess output
     * tabN          horizontal tab delay style, N in [0..3]
     * tabs          same as tab0
     * -tabs         same as tab3
     * vtN           vertical tab delay style, N in [0..1]
vi:  * [-]onocr        không in ra return trong cột đầu tiên
       [-]opost        xử lý cuối cùng kết quả
     * tabN            kiểu trì hoãn của tab ngang, N nằm trong [0..3]
     * tabs            giống như « tab0 »
     * -tabs           giống như « tab3 »
     * vtN             kiểu trì hoãn của tab dọc, N nằm trong [0..1]

en:  * eol2 CHAR     alternate CHAR for ending the line
       erase CHAR    CHAR will erase the last character typed
       intr CHAR     CHAR will send an interrupt signal
       kill CHAR     CHAR will erase the current line
vi:  * eol2 KÝ_TỰ      KÝ_TỰ xen kẽ để kết thúc dòng
       erase KÝ_TỰ     KÝ_TỰ sẽ xóa ký tự cuối cùng gõ vào
       intr KÝ_TỰ      KÝ_TỰ sẽ gửi một tín hiệu gián đoạn
       kill KÝ_TỰ      KÝ_TỰ sẽ xóa dòng hiện thời

en:  * lnext CHAR    CHAR will enter the next character quoted
       quit CHAR     CHAR will send a quit signal
     * rprnt CHAR    CHAR will redraw the current line
       start CHAR    CHAR will restart the output after stopping it
vi:  * lnext KÝ_TỰ     KÝ_TỰ sẽ nhập ký tự tiếp theo trong ngoặc
       quit KÝ_TỰ      KÝ_TỰ sẽ gửi một tín hiệu thoát
     * rprnt KÝ_TỰ     KÝ_TỰ sẽ vẽ lại dòng hiện thời
       start KÝ_TỰ     KÝ_TỰ sẽ chạy lại kết quả sau khi dừng nó

en:  * rows N        tell the kernel that the terminal has N rows
     * size          print the number of rows and columns according to the kernel
       speed         print the terminal speed
       time N        with -icanon, set read timeout of N tenths of a second
vi:  * rows N          cho nhân biết thiết bị cuối có N dòng
     * size            in ra số hàng và số cột theo thông tin của nhân
       speed           in ra tốc độ của thiết bị cuối
       time N          với « -icanon », đặt thời gian chờ đọc
                         thành N phần mười của một giây

en:  Mounted on
vi:  Đã gắn vào

en:  context=%s
vi: ngữ cảnh=%s

en:  groups=
vi:  nhóm=

en:  old
vi:  cũ

en:  on repetition %s
vi:  khi lặp lại %s

en: % 1% of memory, b 1, K 1024 (default), and so on for M, G, T, P, E, Z, Y.
    
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
    
    *** WARNING ***
    The locale specified by the environment affects sort order.
    Set LC_ALL=C to get the traditional sort order that uses
    native byte values.
vi: % 1% của bộ nhớ, b 1, K 1024 (mặc định), và tương tự cho M, G, T, P, E, Z, Y.
    
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.
    
    *** CẢNH BÁO ***
    Biến môi trường địa phương ảnh hưởng đến thứ tự sắp xếp.
    Đặt « LC_ALL=C » để dùng thứ tự sắp xếp truyền thống theo giá trị byte gốc.

en: %.*s: invalid conversion specification
vi: %.*s: sai sự xác định chuyển đổi

en: %lu user | %lu users
vi[0]: %lu người dùng

en: %s (for regexp %s)
vi: %s (cho biểu thức chính quy %s)

en: %s -> %s (unbackup)
vi: %s -> %s (hủy sao lưu)

en: %s [-d] terminated abnormally
vi: %s [-d] đã chấm dứt bất thường

en: %s and %s are the same file
vi: %s và %s là cùng một tập tin

en: %s exists but is not a directory
vi: %s tồn tại nhưng không phải là một thư mục

en: %s has appeared;  following end of new file
vi: %s đã xuất hiện; đi theo cuối của tập tin mới

en: %s has become accessible
vi: %s đã trở thành có thể truy cập

en: %s has become inaccessible
vi: %s đã trở thành không thể truy cập

en: %s has been replaced with an untailable file; giving up on this name
vi: %s bị thay thế bởi tập tin không thể tail nên đầu hàng với tên này

en: %s has been replaced;  following end of new file
vi: %s bị thay thế; đi theo cuối của tập tin mới

en: %s has unknown file type
vi: %s có kiểu tập tin không rõ

en: %s has unusable, apparently negative size
vi: %s có kích cỡ vô ích có vẻ là âm

en: %s home page: <http://www.gnu.org/software/%s/>
vi: Trang chủ %s: <http://www.gnu.org/software/%s/>

en: %s is not a valid positive integer
vi: %s không phải là một số nguyên dương hợp lệ

en: %s is too large
vi: %s là quá lớn

en: %s may be used only on a SELinux kernel
vi: %s dùng được chỉ với hạt nhân SELinux

en: %s was specified but %s was not
vi: %s đưa ra còn %s không phải

en: %s%s argument `%s' too large
vi: đối số %s%s « %s » quá lớn

en: %s: %s is so large that it is not representable
vi: %s: %s quá lớn nên không thể đại diện

en: %s: %s: line number out of range
vi: %s: %s: số thứ tự dòng vượt quá giới hạn

en: %s: %s: match not found
vi: %s: %s: không tìm thấy

en: %s: %s:%s: disorder:
vi: %s: %s:%s: sai thứ tự :

en: %s: FAILED open or read
vi: %s: mở hoặc đọc BỊ LỖI

en: %s: No such user
vi: %s: Không có người dùng như vậy

en: %s: `}' is required in repeat count
vi: %s: yêu cầu « } » trong số đếm lặp lại

en: %s: binary operator expected
vi: %s: đã mong đợi toán tử nhị phân

en: %s: can make relative symbolic links only in current directory
vi: %s: chỉ tạo được liên kết mềm tương đối trong thư mục hiện thời

en: %s: cannot change nonblocking mode
vi: %s: không thay đổi được chế độ không chặn

en: %s: cannot find name for user ID %lu
vi: %s: không tìm thấy tên cho ID người dùng %lu

en: %s: cannot follow end of this type of file; giving up on this name
vi: %s: không thể đi theo cuối của kiểu tập tin này; đầu hàng với tên này

en: %s: cannot lseek back to original position
vi: %s: không thể lseek lại vị trí gốc

en: %s: cannot overwrite directory
vi: %s: không ghi chèn được thư mục

en: %s: cannot rewind
vi: %s: không thể tua lại

en: %s: cannot seek
vi: %s: không thể tìm nơi

en: %s: cannot seek to end-relative offset %s
vi: %s: không thể tìm seek tới hiệu tương đối với cuối %s

en: %s: cannot seek to offset %s
vi: %s: không thể tìm tới hiệu %s

en: %s: cannot seek to relative offset %s
vi: %s: không thể tìm nơi tới rìa tương đối %s

en: %s: cannot shred append-only file descriptor
vi: %s: không thể shred mô tả tập tin chỉ cho phép phụ thêm vào

en: %s: cannot skip
vi: %s: không thể bỏ qua

en: %s: cannot skip to specified offset
vi: %s: không thể tìm nơi tới rìa đưa ra

en: %s: closing delimiter `%c' missing
vi: %s: thiếu dấu phân cách đóng « %c »

en: %s: couldn't reset non-blocking mode
vi: %s: không đặt lại được chế độ non-blocking (không chặn)

en: %s: descend into directory %s?
vi: %s: đi vào thư mục %s không?

en: %s: descend into write-protected directory %s?
vi: %s: đi vào thư mục đã bảo vệ khỏi ghi %s không?

en: %s: end of file
vi: %s: gặp kết thúc tập tin

en: %s: equivalence class operand must be a single character
vi: %s: toán hạng hạng tương đương phải là một ký tự đơn

en: %s: error truncating
vi: %s: lỗi cắt ngắn

en: %s: error writing at offset %s
vi: %s: lỗi ghi tại hiệu %s

en: %s: expected a numeric value
vi: %s: đã mong đợi một giá trị số

en: %s: failed to close
vi: %s: lỗi đóng

en: %s: failed to open for writing
vi: %s: lỗi mở để ghi

en: %s: failed to remove
vi: %s: lỗi xoá

en: %s: fcntl failed
vi: %s: fcntl bị lỗi

en: %s: fdatasync failed
vi: %s: fdatasync bị lỗi

en: %s: file has negative size
vi: %s: tập tin có kích cỡ âm

en: %s: file has shrunk too much
vi: %s: tập tin đã rút ngắt quá nhiều

en: %s: file too large
vi: %s: tập tin quá lớn

en: %s: file too long
vi: %s: tập tin quá dài

en: %s: file truncated
vi: %s: tập tin đã bị cắt ngắn

en: %s: fstat failed
vi: %s: fstat bị lỗi

en: %s: fsync failed
vi: %s: fsync bị lỗi

en: %s: hard link not allowed for directory
vi: %s: không cho phép liên kết cứng tới thư mục

en: %s: input contains a loop:
vi: %s: dữ liệu vào chứa một vòng lặp:

en: %s: input contains an odd number of tokens
vi: %s: dữ liệu vào chứa một số lẻ các hiệu bài

en: %s: input file is output file
vi: %s: tập tin đầu vào là tập tin đầu ra

en: %s: integer expected after delimiter
vi: %s: chờ đợi một số nguyên sau dấu phân cách

en: %s: invalid PID
vi: %s: sai PID

en: %s: invalid count at start of %s
vi: %s: sai số đếm tại đầu của %s

en: %s: invalid directive
vi: %s: sai chỉ thị

en: %s: invalid field specification %s
vi: %s: sai xác định trường %s

en: %s: invalid file size
vi: %s: sai kích cỡ tập tin

en: %s: invalid file type
vi: %s: sai dạng tập tin

en: %s: invalid maximum number of unchanged stats between opens
vi: %s: sai số trạng thái không thay đổi tối đa giữa các lần mở

en: %s: invalid number
vi: %s: số sai

en: %s: invalid number of bytes
vi: %s: số byte sai

en: %s: invalid number of lines
vi: %s: số dòng sai

en: %s: invalid number of passes
vi: %s: sai số lần thực hiện

en: %s: invalid number of seconds
vi: %s: sai số giây

en: %s: invalid pattern
vi: %s: mẫu sai

en: %s: invalid process id
vi: %s: mã số tiến trình sai

en: %s: invalid regular expression: %s
vi: %s: biểu thức chính quy không hợp lệ: %s

en: %s: invalid signal
vi: %s: tín hiệu sai

en: %s: invalid suffix length
vi: %s: sai chiều dài hậu tố

en: %s: line number must be greater than zero
vi: %s: số thứ tự dòng phải lớn hơn số không

en: %s: line number out of range
vi: %s: số thứ tự dòng vượt quá giới hạn

en: %s: lseek failed
vi: %s: lseek bị lỗi

en: %s: multiple signals specified
vi: %s: đã chỉ ra nhiều tín hiệu

en: %s: new permissions are %s, not %s
vi: %s: quyền hạn mới là %s, không phải %s

en: %s: no properly formatted %s checksum lines found
vi: %s: không tìm thấy dòng tổng kiểm tra %s với định dạng đúng

en: %s: no size information for this device
vi: %s: không có thông tin kích cỡ cho thiết bị này

en: %s: not listing already-listed directory
vi: %s: không liệt kê thư mục đã liệt kê

en: %s: number of bytes is too large
vi: %s: số byte quá lớn

en: %s: overwrite %s?
vi: %s: ghi đề lên %s?

en: %s: pass %lu/%lu (%s)...
vi: %s: thực hiện %lu/%lu (%s)...

en: %s: pass %lu/%lu (%s)...%s
vi: %s: thực hiện %lu/%lu (%s)...%s

en: %s: pass %lu/%lu (%s)...%s/%s %d%%
vi: %s: thực hiện %lu/%lu (%s)...%s/%s %d%%

en: %s: read error
vi: %s: lỗi đọc

en: %s: remove %s %s?
vi: %s: xoá %s %s không?

en: %s: remove all arguments recursively?
vi: %s: xoá đệ quy mọi đối số không?

en: %s: remove all arguments?
vi: %s: xóa mọi đối số không?

en: %s: remove write-protected %s %s?
vi: %s: xóa %s đã bảo vệ khỏi ghi %s không?

en: %s: removed
vi: %s: đã xóa

en: %s: removing
vi: %s: đang xóa

en: %s: renamed to %s
vi: %s: đã đổi tên thành %s

en: %s: replace %s?
vi: %s: thay thế %s không?

en: %s: seek failed
vi: %s: lỗi tìm nơi

en: %s: too many checksum lines
vi: %s: quá nhiều dòng tổng kiểm tra

en: %s: try to overwrite %s, overriding mode %04lo (%s)?
vi: %s: thử ghi đề lên %s, cũng có quyền cao hơn chế độ %04lo (%s)?

en: %s: unable to determine maximum file name length
vi: %s: không nhận ra chiều dài tên tập tin tối đa

en: %s: unable to perform all requested operations
vi: %s: không thể thực hiện mọi thao tác yêu cầu

en: %s: unary operator expected
vi: %s: đã mong đợi toán tử nguyên phân

en: %s: value not completely converted
vi: %s: giá trị chưa được chuyển đổi hoàn toàn

en: %s: write error
vi: %s: lỗi ghi nhớ

en: %s:%lu: invalid line;  missing second token
vi: %s:%lu: dòng sai;  thiếu hiệu bài thứ hai

en: %s:%lu: invalid zero-length file name
vi: %s:%lu: sai tên tập tin chiều dài không

en: %s:%lu: unrecognized keyword %s
vi: %s:%lu: không nhận ra từ khóa %s

en: %s}: integer required between `{' and `}'
vi: %s}: yêu cầu số nguyên giữa ngoặc « { » và « } »

en: '
vi:  »

en: ')' expected
vi: đã mong đợi « ) »

en: ')' expected, found %s
vi: đã mong đợi « ) », còn tìm thấy %s

en: (C)
vi: ©

en: * file systems that cache in temporary locations, such as NFS
    version 3 clients
    
    * compressed file systems
vi: • hệ thống tập tin nhớ tạm ở vị trí tạm thời, như trình khách NFS phiên bản 3
    
    • hệ thống tập tin đã nén

en: * log-structured or journaled file systems, such as those supplied with
    AIX and Solaris (and JFS, ReiserFS, XFS, Ext3, etc.)
    
    * file systems that write redundant data and carry on even if some writes
    fail, such as RAID-based file systems
    
    * file systems that make snapshots, such as Network Appliance's NFS server
vi: • các hệ thống tập tin cấu trúc log hoặc journal, như những hệ thống của
      AIX và Solaris (và JFS, ReiserFS, XFS, Ext3, v.v...)
    
    • hệ thống tập tin ghi dữ liệu thừa và phục hồi khi có lỗi ghi nhớ
      như các hệ thống tập tin dựa trên RAID
    
    • hệ thống tập tin tạo ảnh chụp (hiện trạng), như của các máy phục vụ
      NFS Network Appliance

en: ,  load average: %.2f
vi: ,  trọng tải trung bình: %.2f

en: --%s argument %s too large
vi: đối số « --%s » %s vẫn quá lớn

en: --context (-Z) works only on an SELinux-enabled kernel
vi: --context (-Z) chỉ hoạt động với hạt nhân hiệu lực SELinux

en: --reflink can be used only with --sparse=auto
vi: « --reflink » chỉ dùng được với « --sparse=auto »

en: -R --dereference requires either -H or -L
vi: -R --dereference yêu cầu hoặc  « -H » hoặc « -L »

en: -R -h requires -P
vi: -R -h yêu cầu -P

en: -ef does not accept -l
vi: « -ef » không chấp nhận « -l »

en: -nt does not accept -l
vi: « -nt » không chấp nhận « -l »

en: -ot does not accept -l
vi: « -ot » không chấp nhận « -l »

en: <internal>
vi: <nội bộ>

en: Aborted
vi: Bị hủy bỏ

en: Address family for hostname not supported
vi: Nhóm địa chỉ cho tên máy vẫn không được hỗ trợ

en: Alarm clock
vi: Đồng hồ báo thức

en: All arguments to long options are mandatory for short options.
vi: Mọi đối số bắt buộc phải sử dụng với tùy chọn dài cũng bắt buộc với tùy chọn ngắn.

en: All requests done
vi: Mọi yêu cầu đều đã xử lý xong

en: Argument buffer too small
vi: Vùng đệm đối số quá nhỏ

en: Bad system call
vi: Sai gọi hệ thống

en: Bad value for ai_flags
vi: Giá trị sai cho « ai_flags »

en: Broken pipe
vi: Ống dẫn bị ngắt

en: Bus error
vi: Lỗi mạch nối

en: CAUTION: Note that shred relies on a very important assumption:
    that the file system overwrites data in place.  This is the traditional
    way to do things, but many modern file system designs do not satisfy this
    assumption.  The following are examples of file systems on which shred is
    not effective, or is not guaranteed to be effective in all file system modes:
vi: CẨN THẬN: Chú ý rằng chức năng shred dựa trên một tính chất quan trọng:
    đó là hệ thống tập tin ghi chèn dữ liệu tại chỗ. Đây là cách truyền
    thống để thực hiện, nhưng nhiều hệ thống tập tin mới có thiết kế
    không thoả mãn. Dưới đây là những hệ thống tập tin mà shred
    không thực hiện được trên chúng, hoặc không bảo hành shred
    thực hiện được trên chúng ở mọi chế độ của hệ thống tập tin:

en: COMMENT
vi: CHÚ_THÍCH

en: CPU time limit exceeded
vi: Vượt quá giới hạn thời gian CPU

en: Call the link function to create a link named FILE2 to an existing FILE1.
vi: Gọi hàm số link để tạo liên kết có tên TẬP_TIN2 tới một TẬP_TIN1 đã có.

en: Call the unlink function to remove the specified FILE.
vi: Gọi hàm « unlink » để xóa TẬP_TIN chỉ ra.

en: Change the effective user id and group id to that of USER.
    
      -, -l, --login               make the shell a login shell
      -c, --command=COMMAND        pass a single COMMAND to the shell with -c
      -f, --fast                   pass -f to the shell (for csh or tcsh)
      -m, --preserve-environment   do not reset environment variables
      -p                           same as -m
      -s, --shell=SHELL            run SHELL if /etc/shells allows it
vi: Thay đổi id người dùng và id nhóm hoạt động thành của NGƯỜIDÙNG.
    
      -, -l, --login               khiến trình bao thành trình bao đăng nhập
      -c, --command=LỆNH           đưa một câu LỆNH đơn tới trình bao với « -c »
      -f, --fast                   đưa « -f » tới trình bao (cho csh hoặc tcsh)
      -m, --preserve-environment   không đặt lại các biến môi trường
      -p                           giống như « -m »
      -s, --shell=TRÌNH_BAO        chạy TRÌNH_BAO nếu « /etc/shells » cho phép

en: Change the group of each FILE to GROUP.
    With --reference, change the group of each FILE to that of RFILE.
    
      -c, --changes          like verbose but report only when a change is made
          --dereference      affect the referent of each symbolic link (this is
                             the default), rather than the symbolic link itself
vi: Thay đổi nhóm của mỗi TẬP_TIN thành NHÓM.
    Khi có « --reference », thay đổi nhóm của mỗi TẬP_TIN thành nhóm của TẬP_TIN_R.
    
      -c, --changes          giống verbose nhưng chỉ thông báo khi có thay đổi
          --dereference      ảnh hưởng đích đến của mỗi liên kết mềm
                             (mặc định), chứ không ảnh hưởng bản thân nó

en: Change the mode of each FILE to MODE.
    
      -c, --changes           like verbose but report only when a change is made
vi: Thay đổi chế độ của mỗi TẬP_TIN thành CHẾ_ĐỘ.
    
      -c, --changes           giống verbose nhưng chỉ báo cáo khi có thay đổi

en: Change the owner and/or group of each FILE to OWNER and/or GROUP.
    With --reference, change the owner and group of each FILE to those of RFILE.
    
      -c, --changes          like verbose but report only when a change is made
          --dereference      affect the referent of each symbolic link (this is
                             the default), rather than the symbolic link itself
vi: Thay đổi người sở hữu và/hoặc nhóm của mỗi TẬP_TIN thành NGƯỜI_SỞ_HỮU và/hoặc
    NHÓM. Với « --reference », thay đổi người sở hữu và nhóm của mỗi TẬP_TIN thành
    như TẬP_TIN_R.
    
      -c, --changes          giống verbose nhưng chỉ báo cáo khi có thay đổi
          --dereference      ảnh hưởng đích đến của mỗi liên kết mềm
                             (mặc định), chứ không ảnh hưởng bản thân nó

en: Change the security context of each FILE to CONTEXT.
    With --reference, change the security context of each FILE to that of RFILE.
    
      -h, --no-dereference   affect symbolic links instead of any referenced file
vi: Thay đổi ngữ cảnh bảo mật của mỗi TẬP_TIN thành NGỮ_CẢNH.
    Khi có « --reference », thay đổi ngữ cảnh bảo mật của mỗi TẬP_TIN thành điều của TẬP_TIN_R.
    
      -h, --no-dereference		ảnh hưởng đến liên kết mềm thay cho
    						tập tin nào đã tham chiếu

en: Child exited
vi: Tiến trình con đã kết thúc

en: Compare sorted files FILE1 and FILE2 line by line.
vi: So sánh các tập tin đã sắp xếp TẬP_TIN1 và TẬP_TIN2 theo từng dòng.

en: Concatenate FILE(s), or standard input, to standard output.
    
      -A, --show-all           equivalent to -vET
      -b, --number-nonblank    number nonempty output lines
      -e                       equivalent to -vE
      -E, --show-ends          display $ at end of each line
      -n, --number             number all output lines
      -s, --squeeze-blank      suppress repeated empty output lines
vi: Ghép nối các TẬP_TIN, hoặc đầu vào tiêu chuẩn, ra đầu ra tiêu chuẩn.
    
      -A, --show-all           tương đương với « -vET »
      -b, --number-nonblank    đánh số dòng kết quả không rỗng
      -e                       tương đương với « -vE »
      -E, --show-ends          hiển thị « $ » tại cuối mỗi dòng
      -n, --number             đánh số tất cả những dòng của kết qủa
      -s, --squeeze-blank      không bao giờ có hơn một dòng rỗng đơn

en: Continued
vi: Đã tiếp tục

en: Convert blanks in each FILE to tabs, writing to standard output.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Chuyển thành tab khoảng trắng trong mỗi TẬP_TIN, ghi ra đầu ra tiêu chuẩn.
    Khi không có TẬP_TIN hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Convert tabs in each FILE to spaces, writing to standard output.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Chuyển đổi tab trong mỗi TẬP_TIN thành khoảng trắng, ghi ra đầu ra tiêu chuẩn.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Copy SOURCE to DEST, or multiple SOURCE(s) to DIRECTORY.
vi: Sao chép NGUỒN tới ĐÍCH hoặc nhiều NGUỒN tới THƯ_MỤC.

en: Copy a file, converting and formatting according to the operands.
    
      bs=BYTES        read and write BYTES bytes at a time (also see ibs=,obs=)
      cbs=BYTES       convert BYTES bytes at a time
      conv=CONVS      convert the file as per the comma separated symbol list
      count=BLOCKS    copy only BLOCKS input blocks
      ibs=BYTES       read BYTES bytes at a time (default: 512)
vi: Sao chép mọt tập tin, chuyển đổi và định dạng theo các toán hạng.
    
      bs=BYTES        đọc BYTES byte mỗi lần (xem cũng « ibs= » và « obs= »)
      cbs=BYTES       chuyển đổi BYTES byte mỗi lần
      conv=CONVS      chuyển đổi tập tin tùy theo danh sách các ký hiệu
                        phân cách nhau bởi dấu phẩy
      count=KHỐI      chỉ sao chép KHỐI khối đầu vào
      ibs=BYTES       đọc BYTES byte mỗi lần (mặc định: 512)

en: Copy standard input to each FILE, and also to standard output.
    
      -a, --append              append to the given FILEs, do not overwrite
      -i, --ignore-interrupts   ignore interrupt signals
vi: Sao chép đầu vào tiêu chuẩn vào mỗi TẬP_TIN, và đồng thời vào đầu ra tiêu chuẩn.
    
      -a, --append              phụ thêm vào các TẬP_TIN chỉ ra, không ghi chèn
      -i, --ignore-interrupts   lờ đi tín hiệu gián đoạn

en: Create named pipes (FIFOs) with the given NAMEs.
vi: Tạo ống (pipe) có tên (FIFO) với TÊN chỉ ra.

en: Create the DIRECTORY(ies), if they do not already exist.
vi: Tạo (các) THƯ_MỤC, nếu chúng chưa có.

en: Create the special file NAME of the given TYPE.
vi: Tạo tập tin đặc biệt với TÊN và KIỂU đưa ra.

en: Diagnose invalid or unportable file names.
    
      -p                  check for most POSIX systems
      -P                  check for empty names and leading "-"
          --portability   check for all POSIX systems (equivalent to -p -P)
vi: Chẩn đoán tên tập tin không hợp lệ hay tên tập tin không thể mang được.
    
      -p                  kiểm tra có hệ thống POSIX (nhận ra phần lớn)
      -P                  kiểm tra có tên rỗng và dấu gạch nối đứng trước « - »
          --portability   kiểm tra có hệ thống POSIX (nhận ra tất cả);
                            bằng tùy chọn « -p -P »

en: Directory:
vi: Thư mục:

en: Display file or file system status.
    
      -L, --dereference     follow links
      -f, --file-system     display file system status instead of file status
vi: Hiển thị trạng thái của tập tin hay hệ thống tập tin.
    
      -L, --dereference        theo các liên kết
      -f, --file-system        hiển thị trạng thái của hệ thống tập tin
                                 thay cho trạng thái của tập tin

en: Display the current time in the given FORMAT, or set the system date.
    
      -d, --date=STRING         display time described by STRING, not `now'
      -f, --file=DATEFILE       like --date once for each line of DATEFILE
vi: Hiển thị thời gian hiện thời trong ĐỊNH_DẠNG đưa ra, hoặc đặt ngày của hệ thống.
    
      -d, --date=CHUỖI          hiển thị thời gian theo CHUỖI, không phải `now'
      -f, --file=TẬP_TIN_NGÀY   giống « --date » một lần cho mỗi dòng của TẬP_TIN_NGÀY

en: Drop any supplemental groups, assume the user-ID and group-ID of the specified
    USER (numeric ID or user name), and run COMMAND with any specified ARGUMENTs.
    Exit with status 111 if unable to assume the required user and group ID.
    Otherwise, exit with the exit status of COMMAND.
    This program is useful only when run by root (user ID zero).
vi: Bỏ mọi nhóm phụ, giả sử ID người dùng và ID nhóm của NGƯỜI_DÙNG
    chỉ ra (ID thuộc số hay tên người dùng), và chạy câu LỆNH với mọi ĐỐI_SỐ đưa ra.
    Thoát với trạng thái 111 nếu không thể dùng UID và GID yêu cầu.
    Nếu không, thoát với trạng thái thoát của câu LỆNH.
    Chương trình này chỉ có ích khi chạy bởi root (UID=0).

en: EMT trap
vi: Bẫy EMT

en: EXIT
vi: THOÁT

en: Each range is one of:
    
      N     N'th byte, character or field, counted from 1
      N-    from N'th byte, character or field, to end of line
      N-M   from N'th to M'th (included) byte, character or field
      -M    from first to M'th (included) byte, character or field
    
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Mỗi phạm vi là một trong:
    
      N     Byte, ký tự hoặc trường thứ N đếm từ 1
      N-    Từ byte, ký tự hoặc trường thứ N đến cuối dòng
      N-M   Từ byte, ký tự hoặc trường thứ N đến M (tính cả M)
      -M    Từ byte, ký tự hoặc trường đầu tiên đến thứ M (tính cả M)
    
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Echo the STRING(s) to standard output.
    
      -n             do not output the trailing newline
vi: Hiển thị CHUỖI ra đầu ra tiêu chuẩn.
    
      -n             không in ra ký tự dòng mới đi theo

en: Exit with a status code indicating failure.
vi: Thoát với mã trạng thái ngụ ý thất bại.

en: Exit with a status code indicating success.
vi: Thoát với mã trạng thái ngụ ý thành công.

en: Exit with the status determined by EXPRESSION.
vi: Thoát với trạng thái xác định bởi BIỂU_THỨC.

en: FAILED
vi: BỊ LỖI

en: FIXME: unknown
vi: SỬA ĐI: không rõ

en: FORMAT must be suitable for printing one argument of type `double';
    it defaults to %.PRECf if FIRST, INCREMENT, and LAST are all fixed point
    decimal numbers with maximum precision PREC, and to %g otherwise.
vi: ĐỊNH_DẠNG phải thích hợp để in ra một đối số kiểu « double »;
    nó có giá trị mặc định là « %.PRECf » nếu ba giá trị ĐẦU, ĐỘ_TĂNG, và CUỐI đều là số điểm cứng thập phân có độ chính xác tối đa PREC, không thì giá trị mặc định là %g.

en: Fifos do not have major and minor device numbers.
vi: FIFO không có các số thiết bị lớn và nhỏ.

en: File size limit exceeded
vi: Vượt quá giới hạn kích cỡ tập tin

en: Filesystem
vi: Hệ thống tập tin

en: Filesystem    Type
vi: Hệ thống tập tin  Kiểu

en: Filter adjacent matching lines from INPUT (or standard input),
    writing to OUTPUT (or standard output).
    
    With no options, matching lines are merged to the first occurrence.
vi: Lọc các dòng kề nhau tương ứng từ VÀO (hoặc đầu vào tiêu chuẩn).
    cũng ghi vào RA (hoặc đầu ra tiêu chuẩn).
    
    Không có tuỳ chọn thì các dòng tương ứng được gộp lại đối với lần gặp thứ nhất.

en: Floating point exception
vi: Ngoại lệ điểm phù động

en: For complete documentation, run: info coreutils '%s invocation'
vi: Để thấy tài liệu hướng dẫn hoàn toàn, hãy chạy câu lệnh: info coreutils '%s invocation'

en: For each pair of input lines with identical join fields, write a line to
    standard output.  The default join field is the first, delimited
    by whitespace.  When FILE1 or FILE2 (not both) is -, read standard input.
    
      -a FILENUM        print unpairable lines coming from file FILENUM, where
                          FILENUM is 1 or 2, corresponding to FILE1 or FILE2
      -e EMPTY          replace missing input fields with EMPTY
vi: Với mỗi cặp dòng văn bản đưa vào với trường để gia nhập giống nhau,
    ghi một dòng văn bản ra đầu ra tiêu chuẩn. Trường để gia nhập mặc định
    là đầu tiên, giới hạn bở khoảng trắng.
    Khi TẬP_TIN1 hoặc TẬP_TIN2 (không đồng thời) là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.
    
      -a TẬP_TIN_SỐ     in ra dòng không có cặp từ tập tin số TẬP_TIN_SỐ, ở đó
                          TẬP_TIN_SỐ là 1 hoặc 2, tương ứng với TẬP_TIN1 hoặc TẬP_TIN2
      -e RỖNG           thay thế các trường nhập thiếu bằng RỖNG

en: Force changed blocks to disk, update the super block.
vi: Bắt buộc ghi vào đĩa các khối đã thay đổi, cập nhật siêu khối.

en: General help using GNU software: <http://www.gnu.org/gethelp/>
vi: Trợ giúp chung về sử dụng phần mềm GNU: <http://www.gnu.org/gethelp/>

en: Hangup
vi: Ngừng nói

en: I/O possible
vi: V/R có thể làm

en: IDLE
vi: NGHỈ

en: Idle
vi: Nghỉ

en: If FILE is not specified, use %s.  %s as FILE is common.
vi: Nếu không đưa ra TẬP_TIN, thì sử dụng %s.
    %s là TẬP_TIN chung.

en: Illegal instruction
vi: Câu lệnh cấm

en: In addition, file system backups and remote mirrors may contain copies
    of the file that cannot be removed, and that will allow a shredded file
    to be recovered later.
vi: Thêm vào đó, bản sao lưu hệ thống tập tin và máy nhân ở xa
    có thể chứa bản sao của tập tin không thể xóa, và do đó cho phép
    phục hồi tập tin đã bị xé vụn bởi shred.

en: In real life:
vi: Tên thật:

en: In the 1st form, create a link to TARGET with the name LINK_NAME.
    In the 2nd form, create a link to TARGET in the current directory.
    In the 3rd and 4th forms, create links to each TARGET in DIRECTORY.
    Create hard links by default, symbolic links with --symbolic.
    When creating hard links, each TARGET must exist.  Symbolic links
    can hold arbitrary text; if later resolved, a relative link is
    interpreted in relation to its parent directory.
vi: Theo kiểu thứ 1, tạo một liên kết tới ĐÍCH với tên TÊN_LIÊN_KẾT.
    Theo kiểu thứ 2, tạo một liên kết tới ĐÍCH trong thư mục hiện tại.
    Theo kiểu thứ 3 và thứ 4, tạo liên kết tới mỗi ĐÍCH trong THƯ_MỤC.
    
    Tạo liên kết cứng theo mặc định; mỗi ĐÍCH phải tồn tại.
    Liên kết mềm có thể chứa văn bản tùy ý; nếu được giải quyết về sau,
    một liên kết tương đối được giải thích tương ứng với thư mục cấp trên.

en: In the case of ext3 file systems, the above disclaimer applies
    (and shred is thus of limited effectiveness) only in data=journal mode,
    which journals file data in addition to just metadata.  In both the
    data=ordered (default) and data=writeback modes, shred works as usual.
    Ext3 journaling modes can be changed by adding the data=something option
    to the mount options for a particular file system in the /etc/fstab file,
    as documented in the mount man page (man mount).
vi: Trong trường hợp của hệ thống tập tin ext3, sự từ bỏ trên là thích hợp
    (thì shred chỉ có tác động bị hạn chế) chỉ ở chế độ « data=journal »
    (dữ liệu = nhật ký), mà làm nhật ký các dữ liệu thêm vào chỉ siêu dữ liệu.
    Trong cả hai chế độ « data=ordered » (dữ liệu = thứ tự) (mặc định)
    và « data=writeback » (dữ liệu = ghi về), shred thức hiện như bình thường.
    Vẫn còn có thể thay đổi chế độ làm nhật ký của ext3 bằng cách thêm
    tùy chọn « data=gì » vào các tùy chọn gắn kết cho một hệ thống tập tin nào đó
    trong tập tin « /etc/fstab », như diễn tả trên trang hướng dẫn về chức năng
    mount (man mount).

en: Infinity B
vi: B vô cùng

en: Information request
vi: Yêu cầu thông tin

en: Interrupt
vi: Ngắt

en: Interrupted by a signal
vi: Bị tín hiệu gián đoạn

en: Invalid back reference
vi: Sai tham chiếu ngược

en: Invalid character class name
vi: Sai tên hạng ký tự

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dụng « \{\} » không hợp lệ

en: Invalid preceding regular expression
vi: Sai biểu thức chính quy đi trước

en: Invalid range end
vi: Sai kết thúc phạm vi

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Killed
vi: Bị giết

en: LINE
vi: ĐƯỜNG

en: LOGIN
vi: ĐĂNG_NHẬP

en: List information about the FILEs (the current directory by default).
    Sort entries alphabetically if none of -cftuvSUX nor --sort.
vi: Liệt kê thông tin về các TẬP_TIN (thư mục hiện thời theo mặc định).
    Sắp xếp các mục theo bảng chữ cái nếu không có « -cftuvSUX » hoặc « --sort ».

en: Login
vi: Đăng nhập

en: Login name:
vi: Tên đăng nhập:

en: Mandatory arguments to long options are mandatory for short options too.
vi: Mọi đối số bắt buộc phải sử dụng với tùy chọn dài cũng bắt buộc với tùy chọn ngắn.

en: Memory allocation failure
vi: Lỗi phân cấp bộ nhớ

en: Memory exhausted
vi: Cạn bộ nhớ

en: NAME
vi: TÊN

en: Name
vi: Tên

en: Name or service not known
vi: Không rõ tên hay dịch vụ

en: No address associated with hostname
vi: Không có địa chỉ tương ứng với tên máy

en: No match
vi: Không tìm thấy

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy đi trước

en: Non-recoverable failure in name resolution
vi: Tiến trình giải quyết tên bị lỗi một cách không thể phục hồi

en: Only one string may be given when deleting without squeezing repeats.
vi: Chỉ được đưa ra một chuỗi khi xóa mà không vắt việc lặp lại.

en: Option --string without a number implies 3; option --width without a number
    implies 32.  By default, od uses -A o -t oS -w16.
vi: « --string » không kèm theo số ngầm hiểu là 3.
    «--width » không kèm theo số ngầm hiểu là 32.
    Theo mặc định, « od » sử dụng « -A o -t oS -w16 ».

en: Ordering options:
vi: Tùy chọn sắp xếp:

en: Other options:
vi: Tùy chọn khác:

en: Output a permuted index, including context, of the words in the input files.
vi: Đưa ra một chỉ mục đã hoán vị, bao gồm ngữ cảnh,
    của những từ trong các tập tin đưa vào.

en: Output commands to set the LS_COLORS environment variable.
    
    Determine format of output:
      -b, --sh, --bourne-shell    output Bourne shell code to set LS_COLORS
      -c, --csh, --c-shell        output C shell code to set LS_COLORS
      -p, --print-database        output defaults
vi: Đưa ra các câu lệnh đặt biên môi trường LS_COLORS.
    
    Nhận ra định dạng kết quả:
      -b, --sh, --bourne-shell    đưa ra mã trình bao Bourne đặt LS_COLORS
      -c, --csh, --c-shell        đưa ra mã trình bao C shell đặt LS_COLORS
      -p, --print-database        xuất các giá trị mặc định

en: Output fixed-size pieces of INPUT to PREFIXaa, PREFIXab, ...; default
    size is 1000 lines, and default PREFIX is `x'.  With no INPUT, or when INPUT
    is -, read standard input.
vi: Tạo ra các phần có kích cỡ xác định của dữ liệu VÀO với tên TIỀN_TỐaa,
    TIỀN_TỐab, v.v.; kích cỡ mặc định là 1000 dòng, và TIỀN_TỐ mặc định
    là « x ».  Khi không có dữ liệu VÀO, hoặc khi dữ liệu VÀO là « - »,
    đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Output pieces of FILE separated by PATTERN(s) to files `xx00', `xx01', ...,
    and output byte counts of each piece to standard output.
vi: Đưa ra các phần của TẬP_TIN phân chia bởi (các) MẪU thành các tập tin `xx00',
    `xx01', v.v., và in ra đầu ra tiêu chuẩn kích thước theo byte của mỗi phần.

en: Output platform dependent limits in a format useful for shell scripts.
vi: Giới hạn phụ thuộc vào nền tảng kết xuất theo một định dạng thích hợp với văn lệnh trình bao.

en: Output who is currently logged in according to FILE.
    If FILE is not specified, use %s.  %s as FILE is common.
vi: Cho biết hiện thời ai đã đăng nhập theo TẬP_TIN.
    Nếu không đưa ra TẬP_TIN, thì sử dụng %s.
    %s là TẬP_TIN chung.

en: Overwrite the specified FILE(s) repeatedly, in order to make it harder
    for even very expensive hardware probing to recover the data.
vi: Viết chèn nhiều lần (các) TẬP_TIN chỉ ra, để làm cho việc phục hồi dù
    bằng các thiết bị đắt tiền cũng khó khăn.

en: Packaged by %s
vi: Gói đóng bởi %s

en: Packaged by %s (%s)
vi: Gói đóng bởi %s (%s)

en: Paginate or columnate FILE(s) for printing.
vi: Dàn trang hoặc dàn cột (các) TẬP_TIN để in.

en: Parameter string not correctly encoded
vi: Chuỗi tham số sai mã hoá

en: Password:
vi: Mật khẩu :

en: Plan:
vi: Kế hoạch:

en: Power failure
vi: Gián đoạn trong việc cấp năng lượng

en: Premature end of regular expression
vi: Kết thúc sớm biểu thức chính quy

en: Print ARGUMENT(s) according to FORMAT, or execute according to OPTION:
vi: In (các) ĐỐI_SỐ theo ĐỊNH_DẠNG, hoặc thực hiện tùy theo TÙY_CHỌN:

en: Print CRC checksum and byte counts of each FILE.
vi: In ra tổng kiểm tra CRC và số đếm byte của mỗi TẬP_TIN.

en: Print NAME with any leading directory components removed.
    If specified, also remove a trailing SUFFIX.
vi: In ra TÊN mà không có thành phần thư mục đứng ở đầu.
    Nếu chỉ ra, thì còn xóa HẬU_TỐ theo sau.

en: Print NAME with its trailing /component removed; if NAME contains no /'s,
    output `.' (meaning the current directory).
vi: In ra TÊN không có thành phần « / » ở đầu; nếu TÊN không chứa « / » nào,
    thì in ra « . » (có nghĩa là thư mục hiện thời).

en: Print certain system information.  With no OPTION, same as -s.
    
      -a, --all                print all information, in the following order,
                                 except omit -p and -i if unknown:
      -s, --kernel-name        print the kernel name
      -n, --nodename           print the network node hostname
      -r, --kernel-release     print the kernel release
vi: In ra vài thông tin nào đó về hệ thống.  Không có TÙY_CHỌN thì giống như « -s ».
    
      -a, --all                in ra mọi thông tin, theo thứ tự sau,
                                 trừ bỏ đi « -p » và « -i » nếu không rõ :
      -s, --kernel-name        in ra tên nhân
      -n, --nodename           in ra tên máy của nút mạng
      -r, --kernel-release     in ra bản phát hành nhân

en: Print checksum and block counts for each FILE.
    
      -r              use BSD sum algorithm, use 1K blocks
      -s, --sysv      use System V sum algorithm, use 512 bytes blocks
vi: In ra tổng kiểm tra và số đếm khối cho mỗi TẬP_TIN.
    
      -r             dùng thuật toán tính tổng BSD, dùng các khối 1K
      -s, --sysv     dùng thuật toán tính tổng System V, dùng các khối 512 byte

en: Print group memberships for each USERNAME or, if no USERNAME is specified, for
    the current process (which may differ if the groups database has changed).
vi: In ra (các) nhóm chứa mỗi TÊN_NGƯỜI_DÙNG hoặc, nếu không đưa ra
    TÊN_NGƯỜI_DÙNG, cho tiến trình hiện thời (mà có thể khác nếu
    cơ sở dữ liệu nhóm bị thay đổi).

en: Print information about users who are currently logged in.
vi: In ra thông tin về những người dùng chưa đăng xuất.

en: Print machine architecture.
vi: In ra kiến trúc của máy.

en: Print newline, word, and byte counts for each FILE, and a total line if
    more than one FILE is specified.  With no FILE, or when FILE is -,
    read standard input.
      -c, --bytes            print the byte counts
      -m, --chars            print the character counts
      -l, --lines            print the newline counts
vi: In số đếm các dòng mới, từ, và byte của mỗi TẬP_TIN,
    cũng in dòng tổng số riêng nếu chỉ ra vài TẬP_TIN.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc
    đầu vào tiêu chuẩn.
      -c, --bytes            in số đếm byte
      -m, --chars            in số đếm ký tự
      -l, --lines            in số đếm dòng

en: Print numbers from FIRST to LAST, in steps of INCREMENT.
    
      -f, --format=FORMAT      use printf style floating-point FORMAT
      -s, --separator=STRING   use STRING to separate numbers (default: \n)
      -w, --equal-width        equalize width by padding with leading zeroes
vi: In các số từ ĐẦU đến CUỐI, cộng thêm ĐỘ_TĂNG sau mỗi số.
    
      -f, --format=ĐỊNH_DẠNG   sử dụng ĐỊNH_DẠNG điểm trôi kiểu printf
      -s, --separator=CHUỖI    dùng CHUỖI để phân cách các số (mặc định: \n)
      -w, --equal-width        cân bằng chiều rộng bằng cách thêm các số 0 vào đầu

en: Print or change terminal characteristics.
    
      -a, --all          print all current settings in human-readable form
      -g, --save         print all current settings in a stty-readable form
      -F, --file=DEVICE  open and use the specified DEVICE instead of stdin
vi: In hoặc thay đổi các đặc điểm của thiết bị cuối.
    
      -a, --all             in mọi thiết lập hiện thời ở dạng dễ đọc cho người dùng
      -g, --save            in mọi thiết lập hiện thời ở dạng stty có thể đọc
      -F, --file=THIẾT_BỊ   mở và dùng THIẾT_BỊ thay cho đầu vào tiêu chuẩn

en: Print selected parts of lines from each FILE to standard output.
vi: In ra đầu ra tiêu chuẩn phần đã chọn của các dòng từ mỗi TẬP_TIN.

en: Print the current time, the length of time the system has been up,
    the number of users on the system, and the average number of jobs
    in the run queue over the last 1, 5 and 15 minutes.
vi: In ra thời gian hiện thời, thời gian hệ thống đã chạy liên tục,
    số các người dùng trên hệ thống, và số trung bình các công việc
    trong hàng đợi chạy trong 1, 5 và 15 phút cuối cùng.

en: Print the file name of the terminal connected to standard input.
    
      -s, --silent, --quiet   print nothing, only return an exit status
vi: In ra tên tập tin của thiết bị cuối đã kết nối với đầu vào tiêu chuẩn.
    
      -s, --silent, --quiet       không in gì, chỉ trả lại trạng thái thoát

en: Print the first 10 lines of each FILE to standard output.
    With more than one FILE, precede each with a header giving the file name.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: In 10 dòng đầu tiên của mỗi TẬP_TIN ra đầu ra tiêu chuẩn.
    Khi có vài TẬP_TIN, đắt trước mỗi tập tin một phần đầu cho biết tên tập tin.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Print the full filename of the current working directory.
vi: In ra tên đầy đủ của thư mục làm việc hiện thời.

en: Print the last %d lines of each FILE to standard output.
    With more than one FILE, precede each with a header giving the file name.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: In ra %d dòng cuối cùng của mỗi TẬP_TIN ra đầu ra tiêu chuẩn.
    Khi có vài TẬP_TIN, thì đầu tiên in ra phần đầu cho biết tên tập tin.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Print the name of the current user.
vi: In ra tên của người dùng hiện thời.

en: Print the prime factors of each specified integer NUMBER.  If none
    are specified on the command line, read them from standard input.
vi: In ra các nhân số nguyên tố của mỗi số nguyên SỐ.  Nếu không có đối số
    chỉ ra trên dòng lệnh, thì đọc chúng từ đầu vào tiêu chuẩn.

en: Print the user name associated with the current effective user ID.
    Same as id -un.
vi: In ra tên người dùng tương ứng với ID người dùng hiện thời hoạt động.
    Giống như « id -un ».

en: Print user and group information for the specified USERNAME,
    or (when USERNAME omitted) for the current user.
    
      -a              ignore, for compatibility with other versions
      -Z, --context   print only the security context of the current user
      -g, --group     print only the effective group ID
      -G, --groups    print all group IDs
      -n, --name      print a name instead of a number, for -ugG
      -r, --real      print the real ID instead of the effective ID, with -ugG
      -u, --user      print only the effective user ID
vi: In thông tin về người dùng và nhóm đối với TÊN_NGƯỜI_DÙNG đưa ra,
    hoặc (khi không đưa ra TÊN_NGƯỜI_DÙNG) về người dùng hiện thời.
    
      -a              lờ đi để tương thích với các phiên bản khác
      -Z, --context    chỉ in ngữ cảnh bảo mật của người dùng hiện thời
      -g, --group     chỉ in ID của nhóm hoạt động
      -G, --groups    in ID của mọi nhóm
      -n, --name      in ra tên thay cho số, dùng cho các tùy chọn « -ugG »
      -r, --real      in ra ID thực sự thay cho ID hoạt động, dùng với « -ugG »
      -u, --user      chỉ in ra ID hoạt động của người dùng

en: Print value of a symbolic link or canonical file name
vi: Hiển thị giá trị của một liên kết mềm hoặc tên tập tin chuẩn tắc.

en: Processing request in progress
vi: Đang xử lý yêu cầu

en: Profiling timer expired
vi: Quá hạn bộ đếm thời gian theo dõi cách sử dụng tiềm năng hệ thống

en: Project:
vi: Dự án:

en: Quit
vi: Thoát

en: Real-time signal %d
vi: Tín hiệu thời gian thực %d

en: Reformat each paragraph in the FILE(s), writing to standard output.
    The option -WIDTH is an abbreviated form of --width=DIGITS.
vi: Định dạng lại mỗi đoạn văn trong (các) TẬP_TIN, cũng ghi ra đầu ra tiêu chuẩn.
    Tùy chọn « -RỘNG » viết tắt tùy chọn « --width=CHỮ_SỐ ».

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Remove (unlink) the FILE(s).
    
      -f, --force           ignore nonexistent files, never prompt
      -i                    prompt before every removal
vi: Xoá (hủy liên kết) các TẬP_TIN.
    
      -f, --force           lờ đi tập tin không tồn tại, không bao giờ hỏi trước
      -i                    hỏi trước mỗi lần xoá

en: Remove the DIRECTORY(ies), if they are empty.
    
          --ignore-fail-on-non-empty
                      ignore each failure that is solely because a directory
                        is non-empty
vi: Gỡ bỏ mỗi THƯ_MỤC trống.
    
          --ignore-fail-on-non-empty
                      lờ đi mỗi lần thất bại chỉ do thư mục không trống gây ra

en: Rename SOURCE to DEST, or move SOURCE(s) to DIRECTORY.
vi: Đổi tên NGUỒN thành ĐÍCH, hoặc di chuyển (các) NGUỒN vào THƯ_MỤC.

en: Repeatedly output a line with all specified STRING(s), or `y'.
vi: In lặp lại một dòng với tất cả CHUỖI chỉ ra, hoặc « y ».

en: Report %s translation bugs to <http://translationproject.org/team/>
vi: Hãy thông báo lỗi dịch %s cho <http://translationproject.org/team/>

en: Request canceled
vi: Yêu cầu bị thôi

en: Request not canceled
vi: Yêu cầu không bị thôi

en: Resource lost
vi: Mất tài nguyên

en: Run COMMAND with an adjusted niceness, which affects process scheduling.
    With no COMMAND, print the current niceness.  Nicenesses range from
    %d (most favorable scheduling) to %d (least favorable).
    
      -n, --adjustment=N   add integer N to the niceness (default 10)
vi: Chạy câu LỆNH với giá trị ưu tiên (nice) khác để gây ảnh hưởng lên quyền ưu tiên xử lý.
    Khi không có câu LỆNH, in ra giá trị nice hiện thời.  Giá trị nice nằm trong khoảng
    từ %d (ưu tiên về thời gian cao nhất) đến %d (ưu tiên ít nhất).
    
      -n, --adjustment=N   cộng thêm N vào giá trị nice (mặc định 10)

en: Run COMMAND with root directory set to NEWROOT.
vi: Chạy câu LỆNH với thư mục gốc (root) đặt là GỐC_MỚI.

en: Run COMMAND, ignoring hangup signals.
vi: Chạy câu LỆNH, và lờ đi tín hiệu treo (hangup).

en: Run COMMAND, with modified buffering operations for its standard streams.
vi: Chạy câu LỆNH, với thao tác bị sửa đổi để chuyển hoán đệm cho các luồng tiêu chuẩn.

en: Run a program in a different security context.
    With neither CONTEXT nor COMMAND, print the current security context.
    
      CONTEXT            Complete security context
      -c, --compute      compute process transition context before modifying
      -t, --type=TYPE    type (for same role as parent)
      -u, --user=USER    user identity
      -r, --role=ROLE    role
      -l, --range=RANGE  levelrange
vi: Chạy chương trình ở ngữ cảnh bảo mật khác.
    Không có NGỮ_CẢNH, cũng không có LỆNH thì in ra ngữ cảnh bảo mật hiện thời.
    
      NGỮ_CẢNH           ngữ cảnh bảo mật hoàn toàn
      -c, --compute      tính ngữ cảnh chuyển tiếp tiến trình trước khi sửa đổi
      -t, --type=KIỂU 		kiểu (cho cùng một vai trỏ với điều mẹ)
      -u, --user=NGƯỜI_DÙNG    nhận diện người dùng
      -r, --role=VAI_TRÒ    		vai trò
      -l, --range=PHẠM_VI  	phạm vi cấp

en: Segmentation fault
vi: Lỗi chia ra từng đoạn

en: Send signals to processes, or list signals.
vi: Gửi tín hiệu tới tiến trình, hoặc liệt kê các tín hiệu.

en: Servname not supported for ai_socktype
vi: Không hỗ trợ tên dịch vụ cho « ai_socktype »

en: Set LC_ALL='C' to work around the problem.
vi: Hãy đặt « LC_ALL='C' » để giải quyết vấn đề.

en: Shell:
vi: Trình bao :

en: Show information about the file system on which each FILE resides,
    or all file systems by default.
vi: Hiển thị thông tin về hệ thống tập tin chứa mỗi TẬP_TIN,
    hoặc tất cả các tập tin theo mặc định.

en: Shrink or extend the size of each FILE to the specified size
    
    A FILE argument that does not exist is created.
    
    If a FILE is larger than the specified size, the extra data is lost.
    If a FILE is shorter, it is extended and the extended part (hole)
    reads as zero bytes.
vi: Thu nhỏ hoặc mở rộng kích cỡ của mỗi TẬP_TIN thành kích cỡ đưa ra.
    
    Một đối số TẬP_TIN chưa tồn tại thì được tạo.
    
    Nếu một tập tin nào đó vẫn lớn hơn kích cỡ đưa ra thì dữ liệu thừa bị mất.
    Nếu một tập tin nào đó vẫn nhỏ hơn thì nó được mở rộng
    và phần mở rộng (lỗ) được đọc là số không byte.

en: Special files require major and minor device numbers.
vi: Tập tin đặc biệt yêu cầu các số thiết bị lớn và nhỏ.

en: Stack fault
vi: Lỗi đống

en: Start COMMAND, and kill it if still running after NUMBER seconds.
    SUFFIX may be `s' for seconds (the default), `m' for minutes,
    `h' for hours or `d' for days.
vi: Hãy khởi chạy câu LỆNH, và ép buộc nó kết thúc nếu nó vẫn còn chạy sau khi SỐ giây.
    ĐUÔI có thể là:
     • s		giây (mặc định)
     • m		phút
     • h		giờ
     • d		ngày.

en: Stopped
vi: Bị dừng

en: Stopped (signal)
vi: Bị dừng (tín hiệu)

en: Stopped (tty input)
vi: Bị dừng (đầu vào TTY)

en: Stopped (tty output)
vi: Bị dừng (kết xuất TTY)

en: Success
vi: Thành công

en: Summarize disk usage of each FILE, recursively for directories.
vi: Tính tổng không gian đĩa mỗi TẬP_TIN sử dụng, đệ quy cho mỗi thư mục.

en: System error
vi: Lỗi hệ thống

en: TIME
vi: GIỜ

en: Temporary failure in name resolution
vi: Tiến trình giải quyết tên bị lỗi tạm thời

en: Terminated
vi: Bị chấm dứt

en: The following optional flags may follow `%':
    
      -  (hyphen) do not pad the field
      _  (underscore) pad with spaces
      0  (zero) pad with zeros
      ^  use upper case if possible
      #  use opposite case if possible
vi: Theo « % » cũng có thể đặt những cờ này:
      -  (dấu gạch nối) đừng đệm trường
      _  (dấu gạch dưới) đệm trường bằng dấu cách
      0  (số không) đệm trường bằng số không
      ^  in ra chữ hoa nếu có thể
      #  in ra chữ đối diện nếu có thể

en: The following options modify how a hierarchy is traversed when the -R
    option is also specified.  If more than one is specified, only the final
    one takes effect.
    
      -H                     if a command line argument is a symbolic link
                             to a directory, traverse it
      -L                     traverse every symbolic link to a directory
                             encountered
      -P                     do not traverse any symbolic links (default)
vi: Những tùy chọn sau sửa đổi cách đi qua cây thư mục khi có tùy chọn « -R ».
    Nếu chỉ ra hơn một tùy chọn, thì chỉ tùy chọn cuối có ảnh hưởng.
    
      -H                     nếu đối số dòng lệnh là liên kết mềm tới một
                             thư mục, thì đi qua nó
      -L                     đi qua mọi liên kết mềm tới một thư mục
      -P                     không đi qua bất kỳ liên kết mềm nào (mặc định)

en: The strings compared were %s and %s.
vi: Đã so sánh hai chuỗi %s và %s.

en: Trace/breakpoint trap
vi: Bẫy tìm đường / điểm ngắt

en: Trailing backslash
vi: Có dấu chéo ngược theo sau

en: Translate, squeeze, and/or delete characters from standard input,
    writing to standard output.
    
      -c, -C, --complement    use the complement of SET1
      -d, --delete            delete characters in SET1, do not translate
      -s, --squeeze-repeats   replace each input sequence of a repeated character
                                that is listed in SET1 with a single occurrence
                                of that character
      -t, --truncate-set1     first truncate SET1 to length of SET2
vi: Chuyển đổi, vắt, và/hoặc xóa các ký tự từ đầu vào tiêu chuẩn,
    ghi ra đầu ra tiêu chuẩn.
    
      -c, -C, --complement    dùng phần bù của TẬP_HỢP1
      -d, --delete            xóa các ký tự trong TẬP_HỢP1, không chuyển đổi
      -s, --squeeze-repeats   thay thế mỗi dãy đưa vào của một ký tự lặp
                                liệt kê trong TẬP_HỢP1 bằng lần xuất hiện đơn
                                của ký tự đó
      -t, --truncate-set1     đầu tiên xén TẬP_HỢP1 thành chiều dài của TẬP_HỢP2

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử chạy câu lệnh trợ giúp « %s --help » để biết thêm thông tin.

en: Try `%s ./%s' to remove the file %s.
vi: Thử lệnh « %s ./%s » để xoá tập tin %s.

en: Two strings must be given when both deleting and squeezing repeats.
vi: Chỉ được đưa ra hai chuỗi khi làm cả hai việc xoá và vắt việc lặp lại.

en: Two strings must be given when translating.
vi: Phải đưa ra hai chuỗi khi chuyển đổi.

en: Unknown error
vi: Lỗi không rõ

en: Unknown signal %d
vi: Không nhận ra tín hiệu %d

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: Unmatched ( or \(
vi: Có một ký tự « ( » hay « \( » riêng lẻ

en: Unmatched ) or \)
vi: Có một ký tự « ) » hay « \) » riêng lẻ

en: Unmatched [ or [^
vi: Có một ký tự « [ » hay « [^ » riêng lẻ

en: Unmatched \{
vi: Có một ký tự « \{ » riêng lẻ

en: Urgent I/O condition
vi: Điều kiện V/R khẩn

en: Usage: %s
vi: Sử dụng: %s

en: Usage: %s COMMAND [ARG]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s LỆNH [ĐỐI_SỐ]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s CONTEXT COMMAND [args]
      or:  %s [ -c ] [-u USER] [-r ROLE] [-t TYPE] [-l RANGE] COMMAND [args]
vi: Sử dụng: %s NGỮ_CẢNH LỆNH [đối_số...]
      hoặc:  %s [ -c ] [-u NGƯỜI_DÙNG] [-r VAI_TRÒ] [-t KIỂU] [-l PHẠM_VI] LỆNH [đối_số...]

en: Usage: %s EXPRESSION
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s BIỂU_THỨC
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s FILE
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TẬP_TIN
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s FILE1 FILE2
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TẬP_TIN1 TẬP_TIN2
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s FORMAT [ARGUMENT]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s ĐỊNH_DẠNG [ĐỐI_SỐ]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s NAME
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TÊN
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s NAME [SUFFIX]
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s TÊN [HẬU_TỐ]
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s NUMBER[SUFFIX]...
      or:  %s OPTION
    Pause for NUMBER seconds.  SUFFIX may be `s' for seconds (the default),
    `m' for minutes, `h' for hours or `d' for days.  Unlike most implementations
    that require NUMBER be an integer, here NUMBER may be an arbitrary floating
    point number.  Given two or more arguments, pause for the amount of time
    specified by the sum of their values.
vi: Sử dụng: %s SỐ[HẬU_TỐ]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN
    Tạm dừng trong vòng SỐ giây.
    HẬU_TỐ có thể là:
     • s    giây (mặc định)
     • m    phút
     • h    giờ
     • d    ngày
    Không giống như phần lớn bản thực hiện yêu cầu SỐ là số nguyên,
    ở đây SỐ có thể là số điểm trôi tùy ý.
    Đưa ra ít nhất hai đối số thì tạm dừng trong thời gian là tổng mỗi giá trị đó.

en: Usage: %s OPTION... COMMAND
vi: Sử dụng: %s TÙY_CHỌN... LỆNH

en: Usage: %s OPTION... FILE...
vi: Sử dụng: %s TÙY_CHỌN... TẬP_TIN...

en: Usage: %s OPTION... [FILE]...
vi: Sử dụng: %s TÙY_CHỌN... [TẬP_TIN]...

en: Usage: %s [-F DEVICE | --file=DEVICE] [SETTING]...
      or:  %s [-F DEVICE | --file=DEVICE] [-a|--all]
      or:  %s [-F DEVICE | --file=DEVICE] [-g|--save]
vi: Sử dụng: %s [-F THIẾT_BỊ | --file=THIẾT_BỊ] [THIẾT_LẬP]...
      hoặc:  %s [-F THIẾT_BỊ | --file=THIẾT_BỊ] [-a|--all]
      hoặc:  %s [-F THIẾT_BỊ | --file=THIẾT_BỊ] [-g|--save]

en: Usage: %s [-WIDTH] [OPTION]... [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [-RỘNG] [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...

en: Usage: %s [-s SIGNAL | -SIGNAL] PID...
      or:  %s -l [SIGNAL]...
      or:  %s -t [SIGNAL]...
vi: Sử dụng: %s [-s TÍN_HIỆU | -TÍN_HIỆU] PID...
      hoặc:  %s -l [TÍN_HIỆU]...
      hoặc:  %s -t [TÍN_HIỆU]...

en: Usage: %s [FILE]...
      or:  %s [OPTION]
vi: Sử dụng: %s [TẬP_TIN]...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]

en: Usage: %s [NAME]
      or:  %s OPTION
    Print or set the hostname of the current system.
vi: Sử dụng: %s [TÊN]
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN
    In hoặc đặt tên máy cho hệ thống hiện thời.

en: Usage: %s [NUMBER]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [SỐ]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s [OPERAND]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [TOÁN_HẠNG]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s [OPTION]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]

en: Usage: %s [OPTION]
    Print the numeric identifier (in hexadecimal) for the current host.
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]
    In ra số nhận diện (thập lục) máy chủ hiện thời.

en: Usage: %s [OPTION] NEWROOT [COMMAND [ARG]...]
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN] GỐC_MỚI [LỆNH [ĐỐI_SỐ]...]
      or:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s [OPTION] NUMBER[SUFFIX] COMMAND [ARG]...
      or:  %s [OPTION]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN] SỐ[ĐUÔI] LỆNH [ĐỐI_SỐ]...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]

en: Usage: %s [OPTION] [COMMAND [ARG]...]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN] [LỆNH [ĐỐI_SỐ]...]

en: Usage: %s [OPTION] [FILE]
    Write totally ordered list consistent with the partial ordering in FILE.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN] [TẬP_TIN]
    Ghi danh sách đã sắp xếp hoàn toàn mà thích hợp
    với sự sắp xếp một phần trong TẬP_TIN.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Usage: %s [OPTION]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]...

en: Usage: %s [OPTION]... CONTEXT FILE...
      or:  %s [OPTION]... [-u USER] [-r ROLE] [-l RANGE] [-t TYPE] FILE...
      or:  %s [OPTION]... --reference=RFILE FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... NGỬ_CẢNH TẬP_TIN...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... [-u NGƯỜI_DÙNG] [-r VÀI_TRÒ] [-l PHẠM_VI] [-t KIỂU] TẬP_TIN...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... --reference=TẬP_TIN_R TẬP_TIN...

en: Usage: %s [OPTION]... DIRECTORY...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... THƯ_MỤC...

en: Usage: %s [OPTION]... FILE
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN

en: Usage: %s [OPTION]... FILE PATTERN...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN MẪU...

en: Usage: %s [OPTION]... FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN...

en: Usage: %s [OPTION]... FILE1 FILE2
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN1 TẬP_TIN2

en: Usage: %s [OPTION]... GROUP FILE...
      or:  %s [OPTION]... --reference=RFILE FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... NHÓM TẬP TIN...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... --reference=TẬP_TIN_R TẬP_TIN...

en: Usage: %s [OPTION]... LAST
      or:  %s [OPTION]... FIRST LAST
      or:  %s [OPTION]... FIRST INCREMENT LAST
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... CUỐI
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... ĐẦU CUỐI
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... ĐẦU ĐỘ_TĂNG CUỐI

en: Usage: %s [OPTION]... MODE[,MODE]... FILE...
      or:  %s [OPTION]... OCTAL-MODE FILE...
      or:  %s [OPTION]... --reference=RFILE FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... CHẾ_ĐỘ[,CHẾ_ĐỘ]... TẬP_TIN...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... CHẾ_ĐỘ_BÁT_PHÂN TẬP_TIN...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... --reference=TẬP_TIN_R TẬP_TIN...

en: Usage: %s [OPTION]... NAME TYPE [MAJOR MINOR]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TÊN KIỂU [LỚN NHỎ]

en: Usage: %s [OPTION]... NAME...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TÊN...

en: Usage: %s [OPTION]... SET1 [SET2]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_HỢP1 [TẬP_HỢP2]

en: Usage: %s [OPTION]... [ FILE | ARG1 ARG2 ]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [ TẬP_TIN | ĐỐI_SỐ1 ĐỐI_SỐ2 ]

en: Usage: %s [OPTION]... [+FORMAT]
      or:  %s [-u|--utc|--universal] [MMDDhhmm[[CC]YY][.ss]]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [+ĐỊNH_DẠNG]
      hoặc:  %s [-u|--utc|--universal] [MMDDhhmm[[CC]YY][.ss]]
    
     • u, utc, universal   thời gian thế giới (v.d. 18:22+0930)
     • C   viết tắt "century": thế kỷ
     • Y   viết tắt "year": năm
     • M   viết tắt "month": tháng
     • D   viết tắt "day": ngày
     • h   viết tắt "hour": giờ
     • m   viết tắt "minute": phút
     • s   viết tắt "second": giây
    Hai ký tự thì hai chữ số, v.d. « MM » cho Tháng Ba là « 03 ».
    Lời thí dụ đầy đủ :
    Lúc sáu giờ hai mươi bảy phút mười ba giây vào ngày chín, tháng Tư, năm 2007:
    [04090627[[20]07][.13]]

en: Usage: %s [OPTION]... [-T] SOURCE DEST
      or:  %s [OPTION]... SOURCE... DIRECTORY
      or:  %s [OPTION]... -t DIRECTORY SOURCE...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [-T] NGUỒN ĐÍCH
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... NGUỒN... THƯ_MỤC
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... -t THƯ_MỤC NGUỒN...

en: Usage: %s [OPTION]... [-T] SOURCE DEST
      or:  %s [OPTION]... SOURCE... DIRECTORY
      or:  %s [OPTION]... -t DIRECTORY SOURCE...
      or:  %s [OPTION]... -d DIRECTORY...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [-T] NGUỒN ĐÍCH
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... NGUỒN... THƯ_MỤC
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... -t THƯ_MỤC  NGUỒN...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... -d THƯ_MỤC...

en: Usage: %s [OPTION]... [-T] TARGET LINK_NAME   (1st form)
      or:  %s [OPTION]... TARGET                  (2nd form)
      or:  %s [OPTION]... TARGET... DIRECTORY     (3rd form)
      or:  %s [OPTION]... -t DIRECTORY TARGET...  (4th form)
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [-T] ĐÍCH TÊN_LIÊN_KẾT  (dạng thứ 1)
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... ĐÍCH                    (dạng thứ 2)
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... ĐÍCH... THƯ_MỤC         (dạng thứ 3)
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... -t THƯ_MỤC ĐÍCH...      (dạng thứ 4)

en: Usage: %s [OPTION]... [-] [NAME=VALUE]... [COMMAND [ARG]...]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [-] [TÊN=GIÁ_TRỊ]... [LỆNH [ĐỐI_SỐ]...]

en: Usage: %s [OPTION]... [-] [USER [ARG]...]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [-] [NGƯỜI_DÙNG [ĐỐI_SỐ]...]

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]
      or:  %s -e [OPTION]... [ARG]...
      or:  %s -i LO-HI [OPTION]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]
      hoặc:  %s -e [TÙY_CHỌN]... [ĐỐI_SỐ]...
      hoặc:  %s -i LO-HI [TÙY_CHỌN]...

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]
    Base64 encode or decode FILE, or standard input, to standard output.
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN] [TẬP_TIN]
    
    Mã hoá/giải mã Base64 TẬP_TIN, hay đầu vào tiêu chuẩn, ra đầu ra tiêu chuẩn

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
      or:  %s [-abcdfilosx]... [FILE] [[+]OFFSET[.][b]]
      or:  %s --traditional [OPTION]... [FILE] [[+]OFFSET[.][b] [+][LABEL][.][b]]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...
      hoặc:  %s [-abcdfilosx]... [TẬP_TIN] [[+]HIỆU[.][b]]
      hoặc:  %s --traditional [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN] [[+]HIỆU[.][b] [+][NHÃN][.][b]]

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
      or:  %s [OPTION]... --files0-from=F
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... --files0-from=F

en: Usage: %s [OPTION]... [FILE]...
    Print or check %s (%d-bit) checksums.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...
    In hoặc tính tổng kiểm tra %s (%d bit).
    Nếu không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Usage: %s [OPTION]... [INPUT [OUTPUT]]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [VÀO [RA]]

en: Usage: %s [OPTION]... [INPUT [PREFIX]]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [VÀO [TIỀN_TỐ]]

en: Usage: %s [OPTION]... [INPUT]...   (without -G)
      or:  %s -G [OPTION]... [INPUT [OUTPUT]]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [VÀO]...   (không có « -G »)
      hoặc:  %s -G [TÙY_CHỌN]... [VÀO [RA]]

en: Usage: %s [OPTION]... [OWNER][:[GROUP]] FILE...
      or:  %s [OPTION]... --reference=RFILE FILE...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [NGƯỜI_SỞ_HỮU][:[NHÓM]] TẬP_TIN...
      hoặc:  %s [TÙY_CHỌN]... --reference=TẬP_TIN_R TẬP_TIN...

en: Usage: %s [OPTION]... [TEMPLATE]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [MẪU]

en: Usage: %s [OPTION]... [USERNAME]
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TÊN_NGƯỜI_DÙNG]

en: Usage: %s [OPTION]... [USERNAME]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TÊN_NGƯỜI_DÙNG]...

en: Usage: %s [OPTION]... [USER]...
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [NGƯỜI_DÙNG]...

en: Usage: %s [SHORT-OPTION]... USER COMMAND [ARGUMENT]...
      or:  %s LONG-OPTION
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN_NGẮN]... NGƯỜI_DÙNG LỆNH [ĐỐI_SỐ]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN_DÀI

en: Usage: %s [SHORT-OPTION]... [STRING]...
      or:  %s LONG-OPTION
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN_NGẮN]... [CHUỖI]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN-DÀI

en: Usage: %s [STRING]...
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [CHUỖI]...
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: %s [ignored command line arguments]
      or:  %s OPTION
vi: Sử dụng: %s [các đối số dòng lệnh bị bỏ qua]
      hoặc:  %s TÙY_CHỌN

en: Usage: test EXPRESSION
      or:  test
      or:  [ EXPRESSION ]
      or:  [ ]
      or:  [ OPTION
vi: Sử dụng: test BIỂU_THỨC
      hoặc:  test
      hoặc:  [ BIỂU_THỨC ]
      hoặc:  [ ]
      hoặc:  [ TÙY_CHỌN

en: User defined signal 1
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 1

en: User defined signal 2
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 2

en: Using -s ignores -L and -P.  Otherwise, the last option specified controls
    behavior when the source is a symbolic link, defaulting to %s.
vi: Sử dụng tuỳ chọn « -s » thì lờ cả hai « -L » và « -P ».
    Không thì tuỳ chọn đưa ra cuối cùng sẽ điều khiển ứng xử
    khi nguồn là một liên kết tượng trưng; mặc định là %s.

en: Valid arguments are:
vi: Đối số hợp lệ:

en: Valid format sequences for file systems:
    
      %a   Free blocks available to non-superuser
      %b   Total data blocks in file system
      %c   Total file nodes in file system
      %d   Free file nodes in file system
      %f   Free blocks in file system
      %C   SELinux security context string
vi: Các chuỗi định dạng đúng cho hệ thống tập tin:
    
      %a   Các khối còn trống cho người dùng không phải siêu người dùng
      %b   Tổng số khối dữ liệu trong hệ thống tập tin
      %c   Tổng số nút tập tin trong hệ thống tập tin
      %d   Số nút tập tin còn trống trong hệ thống tập tin
      %f   Số khối còn trống trong hệ thống tập tin
      %C   Chuỗi ngữ cảnh bảo mật SELinux

en: Virtual timer expired
vi: Quá hạn bộ đếm thời gian ảo

en: WARNING: --page-increment is deprecated; use --line-increment instead
vi: CẢNH BÁO : « --page-increment » bị phản đối, nên thay thế bằng « --line-increment »

en: WARNING: --preserve_context is deprecated; use --preserve-context instead
vi: CẢNH BÁO : « --preserve_context » bị phản đối, nên thay thế bằng « --preserve-context »

en: WARNING: Circular directory structure.
    This almost certainly means that you have a corrupted file system.
    NOTIFY YOUR SYSTEM MANAGER.
    The following directory is part of the cycle:
      %s
vi: CẢNH BÁO : cấu trúc thư mục vòng quanh.
    Gần chắc chắn là hệ thống tập tin đã bị hỏng.
    HÃY THÔNG BÁO CHO NHÀ QUẢN LÝ HỆ THỐNG.
    Thư mục sau nằm trong vòng quay:
      %s

en: WARNING: ignoring --context (-Z); this kernel is not SELinux-enabled
vi: CẢNH BÁO : lờ đi « -context » (-Z) vì hạt nhân này không hiệu lực SELinux

en: WARNING: ignoring --preserve-context; this kernel is not SELinux-enabled
vi: CẢNH BÁO : lờ đi « --preserve-context » vì hạt nhân này không hiệu lực SELinux

en: WARNING: ignoring --strip-program option as -s option was not specified
vi: CẢNH BÁO : lờ đi « --strip-program » vì không đưa ra tùy chọn « -s »

en: Warning:
vi: Cảnh báo :

en: When
vi: Lúc

en: Where
vi: Tại

en: Window changed
vi: Cửa sổ bị thay đổi

en: Wrap input lines in each FILE (standard input by default), writing to
    standard output.
vi: Ngắt dòng đưa vào của mỗi TẬP_TIN (đầu vào tiêu chuẩn theo mặc định),
    ghi ra đầu ra tiêu chuẩn.

en: Write a random permutation of the input lines to standard output.
vi: In ra đầu ra tiêu chuẩn một tập hợp hoán vị ngẫu nhiên của các dòng nhập vào.

en: Write each FILE to standard output, last line first.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Ghi mỗi TẬP_TIN ra đầu ra tiêu chuẩn, in dòng cuối cùng đầu tiên.
    Khi không có TẬP_TIN hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Write each FILE to standard output, with line numbers added.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: In mỗi TẬP_TIN tới đầu ra tiêu chuẩn, với số thứ tự của các dòng ở đầu.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Write lines consisting of the sequentially corresponding lines from
    each FILE, separated by TABs, to standard output.
    With no FILE, or when FILE is -, read standard input.
vi: Viết các dòng bao gồm chuỗi các dòng tương ứng từ mỗi TẬP_TIN,
    phân cách nhau bởi TAB, ra đầu ra tiêu chuẩn.
    Khi không có TẬP_TIN, hoặc khi TẬP_TIN là « - », đọc đầu vào tiêu chuẩn.

en: Write sorted concatenation of all FILE(s) to standard output.
vi: Ghi ra đầu ra tiêu chuẩn bản ghép nối đã sắp xếp của tất cả TẬP_TIN.

en: Written by %s and %s.
vi: Viết bởi %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, and others.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, %s.
    %s, %s, và những người khác.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, %s.
    %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, %s.
    và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    %s, và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,.
    và %s.

en: Written by %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s và %s.

en: Written by %s.
vi: Viết bởi %s.

en: [=c=] expressions may not appear in string2 when translating
vi: biểu thức « [=c=] » không được có trong chuỗi2 khi chuyển đổi

en: ^[nN]
vi: ^[kKnN]

en: ^[yY]
vi: ^[cCyY]

en: `
vi: «

en: `-%c' extra characters or invalid number in the argument: %s
vi: « -%c » ký tự mở rộng hoặc số sai trong đối số: %s

en: `--pages=FIRST_PAGE[:LAST_PAGE]' missing argument
vi: thiếu tham số « --pages=TRANG_ĐẦU[:TRANG_CUỐI] »

en: `-N NUMBER' invalid starting line number: %s
vi: « -N SỐ » sai số dòng bắt đầu: %s

en: `-W PAGE_WIDTH' invalid number of characters: %s
vi: « -W CHIỀU_RỘNG_TRANG » sai số ký tự: %s

en: `-l PAGE_LENGTH' invalid number of lines: %s
vi: « -l CHIỀU_DÀI_TRANG » sai số của dòng: %s

en: `-o MARGIN' invalid line offset: %s
vi: « -o LỀ » sai hiệu dòng: %s

en: `-w PAGE_WIDTH' invalid number of characters: %s
vi: « -w CHIỀU_RỘNG_TRANG » sai số ký tự: %s

en: a command must be given with an adjustment
vi: phải đưa ra một câu lệnh với một điều chỉnh

en: accessing %s
vi: đang truy cập %s

en: ai_family not supported
vi: không hỗ trợ nhóm « ai_family »

en: ai_socktype not supported
vi: Không hỗ trợ « ai_socktype »

en: ambiguous argument %s for %s
vi: đối số vẫn mơ hồ %s cho %s

en: an input delimiter may be specified only when operating on fields
vi: chỉ đưa ra dấu phân cách dữ liệu vào khi thực hiện với trường

en: appending output to %s
vi: đang phụ thêm kết xuất vào %s

en: backing up %s would destroy source;  %s not copied
vi: sao lưu %s sẽ phá hủy nguồn nên không sao chép %s

en: backing up %s would destroy source;  %s not moved
vi: sao lưu %s sẽ phá hủy nguồn nên không di chuyển %s

en: backup type
vi: kiểu sao lưu

en: block special file
vi: tập tin đặc biệt khối

en: block special files not supported
vi: không hỗ trợ tập tin đặc biệt kiểu khối

en: both SI and IEC prefixes present on units
vi: đơn vị có cả hai tiền tố SI và IEC

en: both files cannot be standard input
vi: cả hai tập tin không thể là đầu vào tiêu chuẩn

en: byte offset %s is too large
vi: hiệu byte %s là quá lớn

en: can't apply partial context to unlabeled file %s
vi: không thể áp dụng ngữ cảnh bộ phận cho tập tin không có nhãn %s

en: can't get process context
vi: không thể lấy ngữ cảnh tiến trình

en: cannot access %s
vi: không thể truy cập đến %s

en: cannot backup %s
vi: không sao lưu được %s

en: cannot both summarize and show all entries
vi: không thể đồng thời tóm tắt, và hiển thị mọi mục

en: cannot change ownership of %s
vi: không thay đổi được quyền sở hữu của %s

en: cannot change permissions of %s
vi: không thay đổi được quyền hạn của %s

en: cannot change root directory to %s
vi: không chuyển đổi được thư mục gốc thành %s

en: cannot change to directory %s
vi: không chuyển đổi được sang thư mục %s

en: cannot chdir to root directory
vi: không chuyển được sang thư mục gốc

en: cannot combine --target-directory (-t) and --no-target-directory (-T)
vi: Không kết hợp được hai tùy chọn « --target-directory » (-t) và « --no-target-directory » (-T) [loại từ lẫn nhau !]

en: cannot combine --target-directory and --no-target-directory
vi: không thể kết hợp « --target-directory » và « --no-target-directory » [loại từ lẫn nhau !]

en: cannot combine -e and -i options
vi: không thể kết hợp hai tùy chọn « -e » và « -i »

en: cannot combine any two of {ascii,ebcdic,ibm}
vi: không thể kết hợp hai trong số {ascii,ebcdic,ibm}

en: cannot combine block and unblock
vi: không thể kết hợp block và unblock

en: cannot combine excl and nocreat
vi: không thể kết hợp excl và nocreat

en: cannot combine lcase and ucase
vi: không thể kết hợp lcase (chữ thường) và ucase (chữ hoa)

en: cannot combine mode and --reference options
vi: không thể kết hợp chế độ và tùy chọn « --reference »

en: cannot combine signal with -l or -t
vi: không thể kết hợp tín hiệu với « -l » hoặc « -t »

en: cannot compare file names %s and %s
vi: không so sánh được tên tập tin %s và %s

en: cannot convert U+%04X to local character set
vi: không chuyển đổi được U+%04X thành bảng mã ký tự nội bộ

en: cannot convert U+%04X to local character set: %s
vi: không chuyển đổi được U+%04X thành bảng mã ký tự nội bộ : %s

en: cannot copy a directory, %s, into itself, %s
vi: không sao chép được một thư mục (%s) vào chính nó (%s)

en: cannot copy cyclic symbolic link %s
vi: không sao chép được liên kết mềm vòng tròn %s

en: cannot create directory %s
vi: không tạo được thư mục %s

en: cannot create fifo %s
vi: không tạo được fifo (vào trước, ra trước) %s

en: cannot create hard link %s to %s
vi: không tạo được liên kết cứng %s tới %s

en: cannot create link %s
vi: không tạo được liên kết %s

en: cannot create link %s to %s
vi: không tạo được liên kết %s tới %s

en: cannot create regular file %s
vi: không tạo được tập tin thông thường %s

en: cannot create special file %s
vi: không tạo được tập tin đặc biệt %s

en: cannot create symbolic link %s
vi: không tạo được liên kết mềm %s

en: cannot create symbolic link %s to %s
vi: không tạo được liên kết mềm %s tới %s

en: cannot create temporary file in %s
vi: không tạo được tập tin tạm thời trong %s

en: cannot dereference %s
vi: không truy cập được giá trị của %s

en: cannot determine device and inode of %s
vi: không nhận ra thiết bị và inode của %s

en: cannot determine hostname
vi: không thể quyết định tên máy

en: cannot do ioctl on %s
vi: không thực hiện được ioctl trên %s

en: cannot find name for group ID %lu
vi: không tìm thấy tên cho nhóm ID %lu

en: cannot find name for user ID %lu
vi: không tìm thấy tên cho ID %lu

en: cannot follow %s by name
vi: không thể theo sau %s theo tên

en: cannot force target context to %s and preserve it
vi: không thể ép buộc ngữ cảnh đích thành %s rồi bảo tồn nó

en: cannot fstat %s
vi: không fstat được %s

en: cannot get current directory
vi: không lấy được thư mục hiện thời

en: cannot get niceness
vi: không lấy được giá trị ưu tiên

en: cannot get system name
vi: không lấy được tên hệ thống

en: cannot lseek %s
vi: không lseek được %s

en: cannot make both hard and symbolic links
vi: không tạo được đồng thời liên kết mềm và cứng

en: cannot make directory %s
vi: không tạo được thư mục %s

en: cannot move %s to %s
vi: không di chuyển được %s vào %s

en: cannot move %s to a subdirectory of itself, %s
vi: không di chuyển được %s vào một thư mục con của chính nó (%s)

en: cannot move directory onto non-directory: %s -> %s
vi: không di chuyển được thư mục vào cái không phải thư mục: %s -> %s

en: cannot open %s for reading
vi: không mở được %s để đọc

en: cannot open %s for writing
vi: không mở được %s để ghi

en: cannot open directory %s
vi: không mở được thư mục %s

en: cannot operate on dangling symlink %s
vi: không thể thực hiện trên liên kết mềm theo sát %s

en: cannot overwrite directory %s with non-directory
vi: không ghi chèn được thư mục %s bằng cái không phải thư mục

en: cannot overwrite non-directory %s with directory %s
vi: không ghi chèn được cái không phải thư mục %s bằng thư mục %s

en: cannot perform formatted output
vi: không thể thực hiện kết xuất đã định dạng

en: cannot preserve extended attributes, cp is built without xattr support
vi: không thể bảo tồn các thuộc tính mở rộng, cp được xây dựng mà không hỗ trợ xattr

en: cannot preserve security context without an SELinux-enabled kernel
vi: không thể bảo tồn ngữ cảnh bảo mật khi với hạt nhân không hiệu lực SELinux.

en: cannot print "only" of more than one choice
vi: không thể in « only » (chỉ in) trong nhiều sự chọn

en: cannot print only names or real IDs in default format
vi: không thể chỉ in tên hoặc ID thật ở dạng mặc định

en: cannot print security context when user specified
vi: không thể in ngữ cảnh bảo mật khi ghi rõ người dùng

en: cannot read directory %s
vi: không đọc được thư mục %s

en: cannot read file names from %s
vi: không đọc được tên tập tin từ %s

en: cannot read file system information for %s
vi: không đọc được thông tin hệ thống tập tin cho %s

en: cannot read realtime clock
vi: không đọc được đồng hồ thời gian thực

en: cannot read symbolic link %s
vi: không đọc được liên kết mềm %s

en: cannot read table of mounted file systems
vi: không đọc được bảng các hệ thông tập tin đã gắn

en: cannot remove %s
vi: không gỡ bỏ được %s

en: cannot remove directory: %s
vi: không xoá được thư mục: %s

en: cannot reposition file pointer for %s
vi: không thể đặt lại vị trí của cái chỉ tập tin cho %s

en: cannot run %s
vi: không chạy được %s

en: cannot set date
vi: không đặt được ngày

en: cannot set group id
vi: không đặt được ID nhóm

en: cannot set group-ID to %lu
vi: không đặt được ID nhóm thành %lu

en: cannot set groups
vi: không đặt được các nhóm

en: cannot set hostname; this system lacks the functionality
vi: không thể đặt tên máy; hệ thống này thiếu chức năng

en: cannot set name to %s
vi: không thể đặt tên thành %s

en: cannot set niceness
vi: không đặt được giá trị ưu tiên

en: cannot set time stamps for %s
vi: không đặt được nhãn thời gian cho %s

en: cannot set user id
vi: không đặt được ID người dùng

en: cannot set user-ID to %lu
vi: không đặt được ID người dùng thành %lu

en: cannot skip past end of combined input
vi: không thể nhảy qua cuối của dữ liệu vào đã kết hợp

en: cannot specify both printing across and printing in parallel
vi: không thể đồng thời in ra chéo nhau và in ra song song.

en: cannot specify number of columns when printing in parallel
vi: không chỉ ra được số các cột khi in ra song song

en: cannot specify times from more than one source
vi: không chỉ ra được thời gian từ vài nguồn

en: cannot split in more than one way
vi: không thể chia theo vài cách

en: cannot stat %s
vi: không thể lấy trạng thái (stat) về %s

en: cannot stat current directory (now %s)
vi: không lấy được trạng thái về thư mục hiện thời (bây giờ %s)

en: cannot stat standard input
vi: không thể lấy trạng thái về đầu vào tiêu chuẩn

en: cannot touch %s
vi: không sờ (touch) được %s

en: cannot un-backup %s
vi: không thể hủy sao lưu %s

en: cannot unlink %s
vi: không thể hủy liên kết %s

en: cannot watch %s
vi: không thể theo dõi %s

en: cannot watch parent directory of %s
vi: không thể theo dõi thư mục mẹ của %s

en: cannot work around kernel bug after all
vi: vậy không làm việc được với lỗi của nhân

en: changed group of %s to %s
vi: đã thay đổi nhóm của %s thành %s

en: changed ownership of %s to %s
vi: đã thay đổi quyền sở hữu của %s thành %s

en: changing group of %s
vi: đang thay đổi nhóm của %s

en: changing ownership of %s
vi: đang thay đổi quyền sở hữu của %s

en: changing permissions of %s
vi: đang thay đổi quyền hạn của %s

en: changing security context of %s
vi: đang thay đổi ngữ cảnh bảo mật của %s

en: character offset is zero
vi: hiệu ký tự là không

en: character out of range
vi: ký tự ở ngoại phạm vi

en: character special file
vi: tập tin đặc biệt ký tự

en: character special files not supported
vi: không hỗ trợ tập tin đặc biệt kiểu ký tự

en: clearing permissions for %s
vi: đang gột quyền hạn cho %s

en: clock change
vi: thay đổi giờ

en: close failed
vi: lỗi đóng

en: closing %s
vi: đang đóng %s

en: closing %s (fd=%d)
vi: đang đóng %s (fd=%d)

en: closing directory %s
vi: đang đóng thư mục %s

en: closing input file %s
vi: đang đóng tập tin vào %s

en: closing output file %s
vi: đang đóng tập tin ra %s

en: closing standard input
vi: đang đóng đầu vào tiêu chuẩn

en: compatibility mode supports at most one file
vi: chế độ tương thích hỗ trợ nhiều nhất một tập tin

en: conflicting empty-field replacement strings
vi: xung đột các chuỗi thay thế trường rỗng

en: conflicting security context specifiers given
vi: chỉ ra các toán tử ngữ cảnh bảo mật xung đột với nhau

en: could not set buffering of %s to mode %s
vi: không đặt được việc chuyển hoán đệm %s thành chế độ %s

en: couldn't create process for %s -d
vi: không tạo được tiến trình cho %s -d

en: couldn't create temporary file
vi: không tạo được tập tin tạm thời

en: couldn't execute %s
vi: không thể thực hiện %s

en: couldn't execute %s -d
vi: không thể thực hiện %s -d

en: couldn't find directory entry in %s with matching i-node
vi: không tìm thấy mục nhập thư mục trong %s có inode tương ứng

en: couldn't get boot time
vi: không lấy được thời gian khởi động

en: created directory %s
vi: đã tạo thư mục %s

en: creating directory %s
vi: đang tạo thư mục %s

en: creating file %s
vi: đang tạo tập tin %s

en: creating hard link %s
vi: đang tạo liên kết cứng %s

en: creating hard link %s => %s
vi: đang tạo liên kết cứng %s => %s

en: creating hard link to %.0s%s
vi: đang tạo liên kết cứng tới %.0s%s

en: creating symbolic link %s
vi: đang tạo liên kết mềm %s

en: creating symbolic link %s -> %s
vi: đang tạo liên kết mềm %s -> %s

en: delimiter list ends with an unescaped backslash: %s
vi: danh sách dấu tách kết thúc bằng một gạch chéo không được thoát: %s

en: directory
vi: thư mục

en: division by zero
vi: chia cho không

en: dup2 failed
vi: dup2 bị lỗi

en: empty %s not allowed
vi: không cho phép %s trống

en: empty file name
vi: tên tập tin rỗng

en: empty tab
vi: khoảng tab trống

en: error closing file
vi: lỗi đóng tập tin

en: error in regular expression matcher
vi: lỗi trong hàm khớp biểu thức chính quy

en: error in regular expression search
vi: lỗi trong biểu thức chính quy tìm kiếm

en: error initializing month strings
vi: lỗi sơ khởi các chuỗi tháng

en: error monitoring inotify event
vi: gặp lỗi khi theo dõi sự kiện inotify

en: error reading %s
vi: lỗi đọc %s

en: error reading inotify event
vi: gặp lỗi khi đọc sự kiện inotify

en: error waiting for command
vi: gặp lỗi khi đợi câu lệnh

en: error writing %s
vi: lỗi ghi %s

en: exit=
vi: thoát=

en: extra argument %s
vi: tham số thêm %s

en: extra operand %s
vi: toán hạng thừa %s

en: extra operand %s
vi: toán hạng thừa %s

en: extra operand %s not allowed with -%c
vi: không cho phép toán hạng thêm %s với « -%c »

en: failed to change context of %s to %s
vi: lỗi thay đổi ngữ cảnh của %s thành %s

en: failed to change group of %s to %s
vi: thay đổi nhóm của %s thành %s không thành công

en: failed to change mode of %s to %04lo (%s)
vi: lỗi chuyển đổi chế độ của %s thành %04lo (%s)

en: failed to change ownership of %s
vi: thay đổi quyền sở hữu của %s không thành công

en: failed to change ownership of %s to %s
vi: thay đổi quyền sở hữu của %s thành %s không thành công

en: failed to chdir to %s
vi: lỗi chdir (chuyển đổi thư mục) sang %s

en: failed to clone %s
vi: lỗi nhái theo %s

en: failed to compute a new context
vi: lỗi tính ngữ cảnh mới

en: failed to create directory via template %s
vi: lỗi tạo thư mục thông qua mẫu %s

en: failed to create file via template %s
vi: lỗi tạo tập tin thông qua mẫu %s

en: failed to create security context: %s
vi: lỗi tạo ngữ cảnh bảo mật: %s

en: failed to get attributes of %s
vi: lấy thuộc tính của %s không thành công

en: failed to get current context
vi: lỗi lấy ngữ cảnh hiện thời

en: failed to get file system create context
vi: lỗi lấy ngữ cảnh tạo hệ thống tập tin

en: failed to get groups for the current process
vi: lỗi lấy các nhóm cho tiến trình hiện thời

en: failed to get groups for user %s
vi: lỗi lấy các nhóm cho người dùng %s

en: failed to get security context of %s
vi: lỗi lấy ngữ cảnh bảo mật của %s

en: failed to lookup file %s
vi: lỗi tra tìm tập tin %s

en: failed to open %s
vi: lỗi mở %s

en: failed to preserve authorship for %s
vi: lỗi bảo tồn nguồn tác giả của %s

en: failed to preserve ownership for %s
vi: lỗi bảo tồn quyền sở hữu của %sl

en: failed to preserve permissions for %s
vi: giữ quyền hạn cho %s không thành công

en: failed to preserve times for %s
vi: giữ các thời gian cho %s không thành công

en: failed to redirect standard error
vi: chuyển hướng đầu lỗi tiêu chuẩn không thành công

en: failed to redirect stderr to /dev/null
vi: không chuyển hướng được đầu lỗi tiêu chuẩn tới /dev/null

en: failed to remove %s
vi: lỗi gỡ bỏ %s

en: failed to remove directory %s
vi: lỗi gỡ bỏ thư mục %s

en: failed to reopen %s with mode %s
vi: không mở lại được %s với chế độ %s

en: failed to restore the default file creation context
vi: lỗi phục hồi ngữ cảnh tạo tập tin mặc định

en: failed to return to initial working directory
vi: lỗi trở về thư mục làm việc khởi đầu

en: failed to run command %s
vi: lỗi chạy câu lệnh %s

en: failed to set %s security context component to %s
vi: lỗi đặt thành phần ngữ cảnh bảo mật %s thanh %s

en: failed to set additional groups
vi: lỗi đặt nhóm phụ

en: failed to set default file creation context to %s
vi: lỗi đặt ngữ cảnh tạo tập tin mặc định thành %s

en: failed to set group-ID
vi: lỗi đặt mã số nhóm (GID)

en: failed to set new range %s
vi: lỗi đặt phạm vi mới %s

en: failed to set new role %s
vi: lỗi đặt vai trò mới %s

en: failed to set new type %s
vi: lỗi đặt kiểu mới %s

en: failed to set new user %s
vi: lỗi đặt người dùng mới %s

en: failed to set supplemental group(s)
vi: lỗi đặt (các) nhóm phụ

en: failed to set the copy of stderr to close on exec
vi: lỗi khi đặt bản sao của lỗi tiêu chuẩn để đóng khi thực hiện

en: failed to set the security context of %s to %s
vi: lỗi đặt ngữ cảnh bảo mật của %s thành %s

en: failed to set user-ID
vi: lỗi đặt mã số người dùng (UID)

en: failed to stat %s
vi: lỗi stat (lấy trạng thái về) %s

en: failed to turn off O_DIRECT: %s
vi: không tắt được O_DIRECT: %s

en: failed to update the environment with %s
vi: lỗi cập nhật môi trường dùng %s

en: fdatasync failed for %s
vi: fdatasync bị lỗi cho %s

en: fflush failed
vi: fflush bị lỗi

en: field number %s is too large
vi: số trường %s là quá lớn

en: field number is zero
vi: số của trường là không

en: fields and positions are numbered from 1
vi: các trường và vị trí đều đánh số từ 1

en: file %d is not in sorted order
vi: tập tin %d không phải theo thứ tự sắp xếp

en: file operands cannot be combined with --files0-from
vi: toán hạng tập tin không thể kết hợp với « --file0-from »

en: file operands cannot be combined with --print-database (-p)
vi: toán hạng tập tin không thể kết hợp với « --print-database » (-p)

en: file system type %s both selected and excluded
vi: dạng hệ thống tập tin %s đã được cả chọn và loại bỏ

en: fork system call failed
vi: cuộc gọi hệ thống fork (tạo tiến trình con) bị lỗi

en: format %s ends in %%
vi: định dạng %s kết thúc bằng %%

en: format %s has no %% directive
vi: định dạng %s không có chỉ thị %%

en: format %s has too many %% directives
vi: định dạng %s có quá nhiều chỉ thị %%

en: format %s has unknown %%%c directive
vi: định dạng %s có chỉ thị %%%c không rõ

en: format string may not be specified when printing equal width strings
vi: không được chỉ ra chuỗi định dạng khi in các chuỗi có chiều rộng bằng nhau

en: fsync failed for %s
vi: fsync bị lỗi cho %s

en: fts_close failed
vi: fts_close bị lỗi

en: fts_read failed
vi: fts_read bị lỗi

en: getpass: cannot open /dev/tty
vi: getpass: không mở được « /dev/tty »

en: getting new attributes of %s
vi: đang lấy thuộc tính mới của %s

en: group of %s retained as %s
vi: nhóm của %s vẫn là %s

en: iconv function not available
vi: hàm iconv không sẵn sàng

en: iconv function not usable
vi: hàm iconv không thể sử dụng được

en: ignoring all arguments
vi: đang lờ đi mọi đối số

en: ignoring input
vi: đang lờ đi dữ liệu vào

en: ignoring input and appending output to %s
vi: đang lờ đi dữ liệu vào và phụ thêm vào %s kết xuất

en: ignoring input and redirecting stderr to stdout
vi: đang lờ đi dữ liệu vào và chuyển hướng lỗi tiêu chuẩn tới đầu vào tiêu chuẩn

en: ignoring invalid tab size in environment variable TABSIZE: %s
vi: đang lờ đi kích cỡ tab sai trong biến môi trường TABSIZE: %s

en: ignoring invalid value of environment variable QUOTING_STYLE: %s
vi: đang lờ đi giá trị sai của biến môi trường kiểu dáng trích dẫn QUOTING_STYLE: %s

en: ignoring invalid width in environment variable COLUMNS: %s
vi: đang lờ đi bề rộng sai trong biến môi trường cột COLUMNS: %s

en: ignoring non-option arguments
vi: đang lờ đi các đối số không tùy chọn

en: incompatible join fields %lu, %lu
vi: không tương thích nối lại hai trường %lu, %lu

en: incompatible tabs
vi: các khoảng tab không tương thích với nhau

en: incorrect password
vi: sai mật khẩu

en: inotify cannot be used, reverting to polling
vi: inotify không dùng được thì phục hồi việc trưng cầu

en: input disappeared
vi: đầu vào đã biến mất

en: input line is too long
vi: dòng nhập vào quá dài

en: inter-device move failed: %s to %s; unable to remove target
vi: di chuyển không thành công giữa các thiết bị: %s tới %s; không xóa được đích

en: invalid %s%s argument `%s'
vi: đối số %s%s không hợp lệ « %s »

en: invalid --%s argument %s
vi: sai đối số « --%s » %s

en: invalid adjustment %s
vi: điều chỉnh sai %s

en: invalid argument %s
vi: đối số sai %s

en: invalid argument %s for %s
vi: sai đặt đối số %s cho %s

en: invalid body numbering style: %s
vi: sai dạng đánh số vào phần thân: %s

en: invalid buffering mode %s for %s
vi: sai đặt chế độ chuyển hoán đệm %s cho %s

en: invalid byte or field list
vi: sai danh sách byte hoặc trường

en: invalid character `%c' in type string %s
vi: sai ký tự « %c » trong chuỗi kiểu %s

en: invalid character class %s
vi: sai hạng ký tự %s

en: invalid context: %s
vi: ngữ cảnh không hợp lệ: %s

en: invalid conversion
vi: sai chuyển đổi

en: invalid conversion specifier in suffix: %c
vi: hậu tố chứa sự xác định chuyển đổi sai: %c

en: invalid conversion specifier in suffix: \%.3o
vi: hậu tố chứa sự xác định chuyển đổi sai: \%.3o

en: invalid date %s
vi: ngày sai %s'

en: invalid date format %s
vi: sai định dạng ngày tháng %s

en: invalid decreasing range
vi: phạm vi giảm dần sai

en: invalid device %s %s
vi: sai thiết bị %s %s

en: invalid device type %s
vi: sai kiểu thiết bị %s

en: invalid field number: %s
vi: số thứ tự vùng sai: %s

en: invalid field specifier: %s
vi: sự xác định vùng sai: %s

en: invalid field width: %s
vi: sai chiều rộng trường: %s

en: invalid file number in field spec: %s
vi: sai số thứ tự tập tin trong sự xác định trường: %s

en: invalid floating point argument: %s
vi: sai đối số điểm trôi: %s

en: invalid footer numbering style: %s
vi: sai dạng đánh số vài phần chân: %s

en: invalid format precision
vi: định dạng độ chính xác sai

en: invalid format width
vi: định dạng chiều dài sai

en: invalid gap width: %s
vi: chiều rộng chỗ trống sai: %s

en: invalid group
vi: nhóm không hợp lệ

en: invalid group %s
vi: nhóm không hợp lệ %s

en: invalid group list %s
vi: danh sách nhóm không hợp lệ %s

en: invalid group: %s
vi: nhóm không hợp lệ: %s

en: invalid header numbering style: %s
vi: sai dạng đánh số vào phần đầu : %s

en: invalid input
vi: sai nhập vào

en: invalid input flag
vi: cờ đầu vào không hợp lệ

en: invalid input range %s
vi: sai phạm vi nhập vào %s

en: invalid integer %s
vi: sai số nguyên %s

en: invalid integer argument %s
vi: sai đối số kiểu số nguyên %s

en: invalid line count %s
vi: sai đếm dòng %s

en: invalid line discipline %s
vi: sai kỷ luật của dòng %s

en: invalid line number field width: %s
vi: sai chiều dài trường số của dòng: %s

en: invalid line number increment: %s
vi: sai độ tăng số của dòng: %s

en: invalid line numbering format: %s
vi: sai định dạng đánh số dòng: %s

en: invalid line width: %s
vi: sai bề rộng dòng: %s

en: invalid major device number %s
vi: sai số lớn của thiết bị %s

en: invalid maximum depth %s
vi: sai độ sâu tối đa %s

en: invalid minor device number %s
vi: sai số nhỏ của thiết bị %s

en: invalid mode
vi: chế độ không hợp lệ

en: invalid mode %s
vi: chế độ sai %s

en: invalid mode: %s
vi: chế độ sai: %s

en: invalid number %s
vi: số không hợp lệ %s

en: invalid number after `,'
vi: số sai ở sau « , »

en: invalid number after `-'
vi: số sai ở sau « - »

en: invalid number after `.'
vi: số sai ở sau « . »

en: invalid number at field start
vi: số sai tại đầu trường

en: invalid number of blank lines: %s
vi: sai số dòng trắng: %s

en: invalid number of bytes
vi: sai số các byte

en: invalid number of bytes to compare
vi: sai số byte cần so sánh

en: invalid number of bytes to skip
vi: sai số byte cần bỏ qua

en: invalid number of columns: %s
vi: sai số cột: %s

en: invalid number of fields to skip
vi: sai số trường cần bỏ qua

en: invalid number of lines
vi: sai số các dòng

en: invalid number of lines: 0
vi: sai số dòng: 0

en: invalid option -- %c
vi: tùy chọn sai -- %c

en: invalid option -- %c; -WIDTH is recognized only when it is the first
    option; use -w N instead
vi: tùy chọn sai « -- %c »; « -WIDTH » chỉ nhận ra khi nó là tùy chọn đầu tiên;
    dùng « -w N » (N là số) để thay thế

en: invalid output address radix `%c'; it must be one character from [doxn]
vi: sai cơ số địa chỉ kết quả ra « %c »; nó phải là một ký tự trong [doxn]

en: invalid output flag
vi: cờ đầu ra không hợp lệ

en: invalid page range %s
vi: sai phạm vi trang %s

en: invalid precision: %s
vi: sai độ chính xác: %s

en: invalid range with no endpoint: -
vi: phạm vi sai không có điểm cuối: -

en: invalid repeat count %s in [c*n] construct
vi: sai số đếm lặp %s trong cấu trúc « [c*n] »

en: invalid spec
vi: đặc tả không hợp lệ

en: invalid starting line number: %s
vi: sai số của dòng bắt đầu: %s

en: invalid status flag
vi: cờ trạng thái không hợp lệ

en: invalid suffix in %s%s argument `%s'
vi: gặp hậu tố không hợp lệ trong đối số %s%s « %s »

en: invalid tab size: %s
vi: sai kích cỡ tab: %s

en: invalid template, %s, contains directory separator
vi: mẫu không hợp lệ, %s, chứa dấu phân cách thư mục

en: invalid template, %s; with --tmpdir, it may not be absolute
vi: mẫu không hợp lệ, %s; với « --tmpdir » thì không thể là tuyệt đối

en: invalid time interval %s
vi: sai khoảng thời gian %s

en: invalid time style format %s
vi: sai định dạng kiểu thời gian %s

en: invalid trailing option -- %c
vi: sai tùy chọn theo sau « -- %c »

en: invalid type string %s
vi: sai chuỗi kiểu %s

en: invalid type string %s;
    this system doesn't provide a %lu-byte floating point type
vi: sai chuỗi kiểu %s;
    hệ thống này không cung cấp kiểu điểm trôi %lu byte

en: invalid type string %s;
    this system doesn't provide a %lu-byte integral type
vi: sai chuỗi kiểu %s;
    hệ thống này không cung cấp kiểu tích phân %lu byte

en: invalid universal character name \%c%0*x
vi: sai tên ký tự chung « \%c%0*x »

en: invalid user
vi: tên người dùng không hợp lệ

en: invalid user %s
vi: sai người dùng %s

en: invalid width: %s
vi: chiều rộng sai: %s

en: invalid wrap size: %s
vi: sai kích cỡ ngắt dòng: %s

en: invalid zero-length file name
vi: sai tên tập tin chiều dài bằng không

en: it is dangerous to operate recursively on %s
vi: thực hiện đệ quy trên %s là rất nguy hiểm

en: it is dangerous to operate recursively on %s (same as %s)
vi: thực hiện đệ quy trên %s là rất nguy hiểm (cũng như %s)

en: last=
vi: cuối=

en: leading `-' in a component of file name %s
vi: dấu gạch nối « - » đứng trước trong phần của tên tập tin %s

en: limit %lu exceeded by length %lu of file name %s
vi: giới hạn %lu bị vượt quá theo chiều dài %lu của tên tập tin %s

en: limit %lu exceeded by length %lu of file name component %s
vi: giới hạn %lu bị vượt quá theo chiều dài %lu của thành phần tên tập tin %s

en: line buffering stdin is meaningless
vi: vô ích khi chuyển hoán đệm theo dòng đầu vào tiêu chuẩn

en: line count option -%s%c... is too large
vi: tùy chọn số đếm dòng « -%s%c... » là quá lớn

en: line number %s is smaller than preceding line number, %s
vi: số thứ tự dòng « %s » nhỏ hơn số thứ tự dòng đứng trước, %s

en: line number overflow
vi: vượt quá số dòng có thể

en: maximum --%s argument with current rlimit is %s
vi: đối số « --%s » tối đa theo giới hạn rlimit hiện thời là %s

en: memory exhausted
vi: cạn bộ nhớ

en: message queue
vi: hàng đợi thư

en: minimum --%s argument is %s
vi: đối số « --%s » tối thiểu là %s

en: misaligned [:upper:] and/or [:lower:] construct
vi: sắp hàng sai cấu trúc « [:upper:] » và/hoặc « [:lower:] »

en: missing %% conversion specification in suffix
vi: hậu tố thiếu sự xác định chuyển đổi %%

en: missing `]'
vi: thiếu « ] »

en: missing argument after %s
vi: thiếu đối số ở sau %s

en: missing argument to %s
vi: thiếu đối số cho %s

en: missing character class name `[::]'
vi: thiếu tên lớp của ký tự `[::]'

en: missing conversion specifier in suffix
vi: hậu tố thiếu sự xác định chuyển đổi

en: missing destination file operand after %s
vi: thiếu toán hạng tập tin đích đến ở sau %s

en: missing equivalence class character `[==]'
vi: thiếu ký tự hạng tương đương « [==] »

en: missing file operand
vi: thiếu toán hạng tập tin

en: missing hexadecimal number in escape
vi: thiếu số thập lục trong dãy thoát

en: missing list of fields
vi: thiếu danh sách các trường

en: missing list of positions
vi: thiếu danh sách các vị trí

en: missing operand
vi: thiếu toán hạng

en: missing operand after %s
vi: thiếu toán hạng đằng sau %s

en: mode must specify only file permission bits
vi: chế độ phải xác định chỉ các bit đặt quyền hạn tập tin

en: mode of %s changed to %04lo (%s)
vi: chế độ của %s đã thay đổi thành %04lo (%s)

en: mode of %s retained as %04lo (%s)
vi: chế độ của %s vẫn là %04lo (%s)

en: multi-character tab %s
vi: khoảng tab đa ký tự %s

en: multiple -i options specified
vi: đã chỉ ra nhiều tùy chọn « -i »

en: multiple -l or -t options specified
vi: đã chỉ ra vài tùy chọn « -l » hoặc « -t »

en: multiple compress programs specified
vi: đã chỉ ra nhiều chương trình nén

en: multiple delimiters specified
vi: đã chỉ ra nhiều dấu tách

en: multiple levelranges
vi: đa phạm vi cấp

en: multiple output files specified
vi: đã chỉ ra nhiều tập tin kết quả

en: multiple output formats specified
vi: đã chỉ ra nhiều định dạng kết quả

en: multiple random sources specified
vi: đã chỉ ra nhiều nguồn ngẫu nhiên

en: multiple relative modifiers specified
vi: đã chỉ ra nhiều ký tự sửa đổi tương ứng

en: multiple roles
vi: đa vai trò

en: multiple target directories specified
vi: đã chỉ ra nhiều thư mục đích đến

en: multiple types
vi: đa kiểu

en: multiple users
vi: đa người dùng

en: neither symbolic link %s nor referent has been changed
vi: liên kết mềm %s chưa thay đổi, đích đến cũng vậy

en: no SHELL environment variable, and no shell type option given
vi: không có biến môi trường SHELL (trình bao), và không đưa ra tùy chọn kiểu trình bao

en: no change to ownership of %s
vi: không thay đổi quyền sở hữu của %s

en: no command specified
vi: chưa ghi rõ lệnh

en: no file systems processed
vi: không có hệ thống tập tin được xử lý

en: no files remaining
vi: không còn tập tin nào

en: no input from %s
vi: không có dữ liệu nhập vào từ %s

en: no login name
vi: không có tên đăng nhập

en: no process ID specified
vi: chưa ghi rõ ID tiến trình

en: no type may be specified when dumping strings
vi: không chỉ ra được kiểu khi đổ các chuỗi

en: no username specified; at least one must be specified when using -l
vi: chưa đưa ra tên người dùng; cần chỉ ra ít nhất một tên người dùng khi dùng « -l »

en: non-numeric argument
vi: đối số không phải thuộc số

en: nonportable character %s in file name %s
vi: ký tự không mang được %s trong tên tập tin %s

en: not a tty
vi: không phải một tty

en: not writing through dangling symlink %s
vi: không phải ghi qua liên kết mềm theo sát %s

en: number in %s is too large
vi: %s chứa một con số quá lớn

en: number of bytes
vi: số các byte

en: number of lines
vi: số các dòng

en: offset overflow while reading file %s
vi: vùng hiệu bị tràn khi đọc tập tin %s

en: omitting directory %s
vi: bỏ quên thư mục %s

en: only one [c*] repeat construct may appear in string2
vi: chỉ một cấu trúc lặp « [c*] » có thể nằm trong chuỗi2

en: only one device may be specified
vi: chỉ có thể đưa ra một thiết bị

en: only one type of list may be specified
vi: chỉ có thể đưa ra một dạng danh sách

en: open failed
vi: lỗi mở

en: opening %s
vi: đang mở %s

en: option used in invalid context -- %c
vi: tùy chọn dùng theo ngữ cảnh sai -- %c

en: options --backup and --no-clobber are mutually exclusive
vi: hai tùy chọn « -backup » và « -no-clobber » loại từ lẫn nhau

en: options --compare (-C) and --preserve-timestamps are mutually exclusive
vi: hai tuỳ chọn « --compare » (-C) và « --preserve-timestamps » loại từ lẫn nhau

en: options --compare (-C) and --strip are mutually exclusive
vi: hai tuỳ chọn « --compare » (-C) và « --strip » loại từ lẫn nhau

en: options `-%s' are incompatible
vi: các tùy chọn « -%s » không tương thích với nhau

en: output file suffixes exhausted
vi: cạn các đuôi (hậu tố) kết xuất

en: overflow extending size of file %s
vi: tràn việc mở rộng kích cỡ của tập tin %s

en: overflow rounding up size of file %s
vi: tràn việc làm tròn kích cỡ tập tin %s lên

en: ownership of %s retained
vi: quyền sở hữu của %s được giữ nguyên

en: ownership of %s retained as %s
vi: quyền sở hữu của %s vẫn là của %s

en: page number overflow
vi: tràn số thứ tự trang

en: page width too narrow
vi: chiều rộng trang quá hẹp

en: preserving permissions for %s
vi: đang bảo tồn quyền hạn cho %s

en: preserving times for %s
vi: đang bảo tồn các thời gian cho %s

en: printing all duplicated lines and repeat counts is meaningless
vi: in ra mọi dòng trùng và số đếm lặp lại là không có ý nghĩa

en: range-endpoints of `%s-%s' are in reverse collating sequence order
vi: các điểm cuối phạm vi của « %s-%s » đang ở trong thứ tự dãy ngược lại

en: read error
vi: lỗi đọc

en: read failed
vi: lỗi đọc

en: reading %s
vi: đang đọc %s

en: reading directory %s
vi: đang đọc thư mục %s

en: record too large
vi: mục ghi quá lớn

en: redirecting stderr to stdout
vi: đang chuyển hướng đầu lỗi tiêu chuẩn (stderr) tới đầu ra tiêu chuẩn (stdout)

en: regular empty file
vi: tập tin trống thông thường

en: regular file
vi: tập tin thông thường

en: removed %s
vi: đã gỡ bỏ %s

en: removed directory: %s
vi: đã xóa thư mục: %s

en: removing directory, %s
vi: đang xóa thư mục, %s

en: run-level
vi: bậc chạy

en: semaphore
vi: cờ hiệu

en: separator cannot be empty
vi: cái phân chia không thể là rỗng

en: set LC_ALL='C' to work around the problem
vi: hãy đặt « LC_ALL='C' » để giải quyết vấn đề

en: setting flags for %s
vi: đang thiết lập cờ cho %s

en: setting permissions for %s
vi: đang thiết lập quyền hạn cho %s

en: setting times of %s
vi: đang đặt thời gian của %s

en: shared memory object
vi: vật thể bộ nhớ chia sẻ

en: skip-bytes + read-bytes is too large
vi: skip-bytes + read-bytes là quá lớn

en: skipping %s, since it's on a different device
vi: đang nhảy qua %s, vì nó nằm trên thiết bị khác

en: skipping file %s, as it was replaced while being copied
vi: bỏ qua tập tin %s, vì nó bị thay thế trong khi sao chép

en: socket
vi: ổ cắm

en: standard error
vi: lỗi tiêu chuẩn

en: standard input
vi: đầu vào tiêu chuẩn

en: standard input is closed
vi: đầu vào tiêu chuẩn bị đóng

en: standard output
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: stat failed
vi: lỗi lấy trạng thái về tập tin

en: stderr
vi: đầu lỗi tiêu chuẩn

en: stdin
vi: đầu vào tiêu chuẩn

en: stdout
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: stray character in field spec
vi: ký tự rác trong lời xác định trường

en: string comparison failed
vi: lỗi so sánh các chuỗi

en: string transformation failed
vi: lỗi chuyển dạng chuỗi

en: strip process terminated abnormally
vi: tiến trình strip đã kết thúc bất thường

en: suppressing non-delimited lines makes sense
    	only when operating on fields
vi: bỏ đi các dòng không phân cách chỉ có tác dụng
    	khi thực hiện với trường

en: symbolic link
vi: liên kết mềm

en: syntax error
vi: lỗi cú pháp

en: system boot
vi: hệ thống khởi động

en: tab size cannot be 0
vi: kích cỡ tab không thể là 0

en: tab size contains invalid character(s): %s
vi: kích cỡ tab chứa ký tự không cho phép: %s

en: tab sizes must be ascending
vi: kích cỡ tab phải tăng dần

en: tab stop is too large %s
vi: chiều dài tab là quá lớn %s

en: tab stop value is too large
vi: chiều dài tab là quá lớn

en: tabs are too far apart
vi: tab phân cách nhau quá xa

en: target %s is not a directory
vi: đích %s không phải là một thư mục

en: target directory not allowed when installing a directory
vi: không cho phép dùng thư mục đích khi cài đặt một thư mục

en: test and/or [
vi: thử và/hoậc « [ »

en: the --binary and --text options are meaningless when verifying checksums
vi: các tùy chọn « --binary » và « --text » mất ý nghĩa khi tính tổng kiểm tra

en: the --compare (-C) option is ignored when you specify a mode with non-permission bits
vi: tuỳ chọn « --compare » (-C) bị bỏ qua khi bạn chỉ định một chế độ có bit không cho phép

en: the --context (-Z) option is obsolete and will be removed
    in a future release
vi: tùy chọn « --context » (-Z) quá cũ
    và sẽ bị gỡ bỏ trong một phiên bản sau

en: the --quiet option is meaningful only when verifying checksums
vi: tùy chọn « --quiet » chỉ có ý nghĩa khi tính tổng kiểm tra

en: the --status option is meaningful only when verifying checksums
vi: tùy chọn « --status » chỉ có ý nghĩa khi tính tổng kiểm tra

en: the --warn option is meaningful only when verifying checksums
vi: tùy chọn « --warn » chỉ có ý nghĩa khi tính tổng kiểm tra

en: the [c*] construct may appear in string2 only when translating
vi: cấu trúc « [c*] » chỉ có thể nằm trong chuỗi2 khi chuyển đổi

en: the [c*] repeat construct may not appear in string1
vi: cấu trúc lặp « [c*] » không được có trong chuỗi1

en: the argument %s lacks a leading `+';
    when using an option to specify date(s), any non-option
    argument must be a format string beginning with `+'
vi: đối số %s thiếu dấu cộng « + » ở đầu;
    khi sử dụng một tùy chọn để chỉ ra (các) ngày tháng,
    mỗi đối số không tùy chọn phải là một chuỗi bắt đầu với dấu cộng.

en: the delimiter must be a single character
vi: dấu phân cách phải là một ký tự đơn

en: the options for verbose and stty-readable output styles are
    mutually exclusive
vi: các tùy chọn cho dạng kết quả chi tiết và dạng có thể đọc stty
    loại trừ lẫn nhau

en: the options to output dircolors' internal database and
    to select a shell syntax are mutually exclusive
vi: tùy chọn để đưa ra cơ sở dữ liệu nội bộ của dircolors và
    tùy chọn để chọn một cú pháp trình bao loại trừ lẫn nhau

en: the options to print and set the time may not be used together
vi: những tùy chọn để in ra và đặt thời gian không sử dụng được cùng nhau

en: the options to specify dates for printing are mutually exclusive
vi: những tùy chọn chỉ ra ngày để hiển thị loại trừ lẫn nhau

en: the strings compared were %s and %s
vi: đã so sánh hai chuỗi %s và %s

en: the strip option may not be used when installing a directory
vi: không dùng được tùy chọn strip khi cài đặt một thư mục

en: the untransformed string was %s
vi: chuỗi chưa được chuyển dạng là %s

en: time %s is out of range
vi: thời gian %s vượt ra ngoài giới hạn

en: to use user-ID %s you need to use -g too
vi: để sử dụng ID người dùng %s thì phải cũng dùng tùy chọn « -g »

en: too few X's in template %s
vi: quá ít X trong mẫu %s

en: too many %% conversion specifications in suffix
vi: hậu tố chứa quá nhiều sự xác định chuyển đổi %%

en: too many characters in set
vi: quá nhiều ký tự trong tập hợp

en: too many repeated lines
vi: quá nhiều dòng lặp lại

en: too many templates
vi: quá nhiều mẫu

en: total
vi: tổng

en: traversal failed: %s
vi: lỗi theo cây: %s

en: typed memory object
vi: vật thể bộ nhớ đặt kiểu

en: unable to display error message
vi: không thể hiển thị thông điệp lỗi

en: unable to record current working directory
vi: không ghi nhớ được thư mục làm việc hiện thời

en: unable to set security context %s
vi: không thể đặt ngữ cảnh bảo mật %s

en: unexpected failure: fts_info=%d: %s
    please report to %s
vi: gặp lỗi bất thường: fts_info=%d: %s
    xin hãy thông báo cho %s

en: unknown binary operator
vi: không rõ toán tử nhị phân

en: unknown status from command (0x%X)
vi: nhận được trạng thái không rõ từ câu lệnh (0x%X)

en: unknown stream
vi: không rõ luồng

en: unknown user-ID: %s
vi: ID người dùng không rõ : %s

en: unparsable value for LS_COLORS environment variable
vi: giá trị không thể phân tích cho biến môi trường màu sắc LS_COLORS

en: unrecognized operand %s
vi: toán hạng không nhận ra %s

en: unrecognized prefix: %s
vi: tiền tố không nhận ra: %s

en: up %ld day %2d:%02d,   | up %ld days %2d:%02d,
vi[0]: lên %ld ngày %2d:%02d,

en: up ???? days ??:??,
vi: lên ???? ngày ??:??,

en: use --no-preserve-root to override this failsafe
vi: hãy dùng « --no-preserve-root » để bỏ qua kiểm tra này

en: user %s does not exist
vi: người dùng %s không tồn tại

en: using %s to denote standard input does not work in file system mode
vi: sử dụng %s để đại diện đầu vào tiêu chuẩn cũng không hoạt động trong chế độ hệ thống tập tin

en: using arbitrary-precision arithmetic
vi: đang sử dụng chức năng sự tính chính xác tuỳ ý

en: using restricted shell %s
vi: sử dụng trình bao bị giới hạn %s

en: using single-precision arithmetic
vi: đang sử dụng chức năng sự tính chính xác đơn

en: waiting for %s [-d]
vi: đang đợi %s [-d]

en: waiting for strip
vi: đang đợi strip

en: warning: %s: character(s) following character constant have been ignored
vi: cảnh báo : %s: lờ đi các ký tự theo sau hằng ký tự

en: warning: %s: failed to change context to %s
vi: cảnh báo : %s lỗi thay đổi ngữ cảnh thành %s

en: warning: --pid=PID is not supported on this system
vi: cảnh báo : không hỗ trợ « --pid=PID » trên hệ thống này

en: warning: --retry is useful mainly when following by name
vi: cảnh báo : « --retry » thường có ích khi theo sau theo tên

en: warning: PID ignored; --pid=PID is useful only when following
vi: cảnh báo : PID bị bỏ qua; « --pid=PID » chỉ có ích khi theo sau

en: warning: `touch %s' is obsolete; use `touch -t %04ld%02d%02d%02d%02d.%02d'
vi: cảnh báo : « touch %s » là cách cũ; hãy dùng « touch -t %04ld%02d%02d%02d%02d.%02d »

en: warning: an unescaped backslash at end of string is not portable
vi: cảnh báo : không thể mang được dấu xuyệc ngược chưa thoát ở kết thúc chuỗi

en: warning: backslash at end of format
vi: cảnh báo : định dạng kết thúc bằng xuyệc ngược

en: warning: cannot change directory to %s
vi: cảnh báo : không thể chuyển đổi thư mục sang %s

en: warning: cannot remove: %s
vi: cảnh báo : không xoá được: %s

en: warning: following standard input indefinitely is ineffective
vi: cảnh báo : không hiệu quả khi theo sau đầu vào tiêu chuẩn một cách không giới hạn

en: warning: ignoring excess arguments, starting with %s
vi: cảnh báo : lờ đi các đối số thừa nên bắt đầu từ %s

en: warning: invalid file offset after failed read
vi: cảnh báo : vùng hiệu tập tin không hợp lệ sau lỗi đọc

en: warning: invalid width %lu; using %d instead
vi: cảnh báo : sai chiều rộng %lu nên dùng %d thay thế

en: warning: line number %s is the same as preceding line number
vi: cảnh bảo : số thứ tự dòng « %s » trùng với số thứ tự dòng đứng trước

en: warning: source file %s specified more than once
vi: cảnh báo : tập tin nguồn %s được ghi rõ nhiều lần

en: warning: summarizing conflicts with --max-depth=%lu
vi: cảnh báo : tóm tắt xung đột với « --max-depth=%lu »

en: warning: summarizing is the same as using --max-depth=0
vi: cảnh báo : tóm tắt là giống với sử dụng « --max-depth=0 »

en: warning: the --%s option is obsolete; use --reference
vi: cảnh báo : tuỳ chọn « --%s » quá cũ, hãy dùng « --reference »

en: warning: the ambiguous octal escape \%c%c%c is being
    	interpreted as the 2-byte sequence \0%c%c, %c
vi: cảnh báo : dãy thoát bát phân mơ hồ « \%c%c%c »
    đang được biên dịch như dãy 2 byte \0%c%c, `%c'

en: warning: unrecognized escape `\%c'
vi: cảnh báo : không nhận ra dãy thoát « \%c »

en: warning: working around lseek kernel bug for file (%s)
      of mt_type=0x%0lx -- see <sys/mtio.h> for the list of types
vi: cảnh báo : đang gỡ rối lỗi nhân lseek cho tập tin (%s)
      có mt_type=0x%0lx -- xem <sys/mtio.h> để biết danh sách các dạng

en: weird file
vi: tập tin kỳ lạ

en: when not truncating set1, string2 must be non-empty
vi: khi không cắt ngắn tập_hợp1, chuỗi2 phải không rỗng

en: when reading file names from stdin, no file name of %s allowed
vi: đọc các tên tập tin từ đầu vào tiêu chuẩn thì không cho phép tên tập tin %s

en: when specifying an output style, modes may not be set
vi: khi chỉ ra dạng kết quả, không được đặt các chế độ

en: when translating with complemented character classes,
    string2 must map all characters in the domain to one
vi: khi chuyển đổi với các hạng ký tự bù,
    chuỗi2 phải ánh xạ tới một mọi ký tự trong miền

en: when translating, the only character classes that may appear in
    string2 are `upper' and `lower'
vi: khi chuyển đổi, hạng ký tự có trong chuỗi2 chỉ có thể là « upper » và  « lower »

en: will not copy %s through just-created symlink %s
vi: sẽ không sao chép %s qua liên kết mềm vừa mới tạo %s

en: will not create hard link %s to directory %s
vi: sẽ không tạo liên kết cứng %s tới thư mục %s

en: will not overwrite just-created %s with %s
vi: sẽ không ghi chèn %s vừa mới tạo bằng %s

en: with --parents, the destination must be a directory
vi: đặt tùy chọn « --parents » thì đích đến phải là một thư mục

en: write error
vi: lỗi ghi nhớ

en: write error for %s
vi: lỗi ghi nhớ cho %s

en: write failed
vi: lỗi ghi

en: writing %s
vi: đang ghi %s

en: writing to %s
vi: đang ghi tới %s

en: you must specify -c, -t, -u, -l, -r, or context
vi: phải ghi rõ tùy chọn « -c », « -t », « -u », « -l », « -r » hay ngữ cảnh

en: you must specify a list of bytes, characters, or fields
vi: cần chỉ ra danh sách các byte, ký tự, hoặc trường

en: you must specify one of %s or %s
vi: phải đưa ra một của %s và %s
