bison 2.3b - en to vi translation catalogue (140 entries)

en: 
    Execution times (seconds)
vi: 
    Thời gian thực hiện (giây)

en: 
    Operation modes:
      -h, --help                 display this help and exit
      -V, --version              output version information and exit
          --print-localedir      output directory containing locale-dependent data
          --print-datadir        output directory containing skeletons and XSLT
      -y, --yacc                 emulate POSIX Yacc
      -W, --warnings=[CATEGORY]  report the warnings falling in CATEGORY
vi: 
    Chế độ thao tác:
      -h, --help      	hiển thị trợ giúp này rồì thoát
      -V, --version   	xuất thông tin phiên bản rồi thoát
          --print-localedir  	in ra thư mục chứa dữ liệu phụ thuộc vào
          --print-datadir        thư mục kết xuất chứa khung sườn và XSLT
      -y, --yacc                 mô phỏng POSIX Yacc
      -W, --warnings=[LOẠI]  thông báo các cảnh báo thuộc về phân loại này

en: 
    Report bugs to <%s>.
vi: 
    Hãy thông báo lỗi cho <%s>.

en:     Conflict between rule %d and token %s resolved as an error
vi:     Xung đột giữa quy tắc %d và hiệu bài %s được quyết định là một lỗi (error).

en:     Conflict between rule %d and token %s resolved as reduce
vi:     Xung đột giữa quy tắc %d và hiệu bài %s được quyết định là giảm (reduce).

en:     Conflict between rule %d and token %s resolved as shift
vi:     Xung đột giữa quy tắc %d và hiệu bài %s được quyết định là dời (shift)

en:  TOTAL                 :
vi:  TỔNG                 :

en:  on left:
vi:  bên trái:

en:  on right:
vi:  bên phải:

en:  type %d is %s
vi:  kiểu %d là %s

en: $$ for the midrule at $%d of `%s' has no declared type
vi: $$ cho quy tắc giữa ở $%d của « %s » không có kiểu được khai báo

en: $$ of `%s' has no declared type
vi: $$ của « %s » không có kiểu được khai báo

en: $%d of `%s' has no declared type
vi: $%d của « %s » không có kiểu được khai báo

en: %%expect-rr applies only to GLR parsers
vi: %%expect-rr chỉ áp dụng cho bộ phân tích kiểu GLR.

en: %s affects only GLR parsers
vi: %s chỉ ảnh hưởng đến cơ chế phân tích kiểu GLR

en: %s must be followed by positive number
vi: %s phải có con số dương theo sau

en: %s redeclaration for %s
vi: %s khai báo lại cho %s

en: %s redeclaration for <%s>
vi: %s khai báo lại cho <%s>

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn cấm -- %c

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- %c

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « %c%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « %s » là mơ hồ

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn « %s » cần đến đối số

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « --%s » không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « -W %s » không cho phép đối số

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « -W %s » là mơ hồ

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần đến đối số -- %c

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « %c%s »

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « --%s »

en: %u bitset_allocs, %u freed (%.2f%%).
vi: %u bitset_allocs (cấp bộ bit), %u đã giải phóng (%.2f%%).

en: %u bitset_lists
vi: %u bitset_lists (danh sách bộ bit)

en: %u bitset_resets, %u cached (%.2f%%)
vi: %u bitset_resets (lập lại bộ bit), %u đã lưu tạm (%.2f%%)

en: %u bitset_sets, %u cached (%.2f%%)
vi: %u bitset_sets (bộ bộ bit), %u đã lưu tạm (%.2f%%)

en: %u bitset_tests, %u cached (%.2f%%)
vi: %u bitset_tests (thử bộ bit), %u đã lưu tạm (%.2f%%)

en: '
vi:  »

en: Accumulated runs = %u
vi: Lần chạy tích lũy = %u

en: Bad stats file size.
vi: Kích cỡ tập tin thống kê sai.

en: Bitset statistics:
vi: Thống kê bộ bit:

en: Copyright (C) %d Free Software Foundation, Inc.
vi: Bản quyền © %d Tổ chức Phần mềm Tự do.

en: Could not open stats file for writing.
vi: Không thể mở tập tin thống kê để ghi.

en: Could not read stats file.
vi: Không thể đọc tập tin thống kê.

en: Could not write stats file.
vi: Không thể ghi tập tin thống kê.

en: Generate LALR(1) and GLR parsers.
vi: Tạo cơ chế phân tích kiểu LALR(1) và GLR.

en: Grammar
vi: Ngữ pháp

en: I/O error
vi: Lỗi V/R

en: Mandatory arguments to long options are mandatory for short options too.
vi: Mọi đối số bắt buộc phải sử dụng với tùy chọn dài cũng bắt buộc với tùy chọn ngắn.

en: Nonterminals useless in grammar
vi: Đồ không kết thúc vô ích trong ngữ pháp

en: Nonterminals, with rules where they appear
vi: Đồ không kết thúc, với quy tắc nơi mà có

en: Output:
          --defines[=FILE]       also produce a header file
      -d                         likewise but cannot specify FILE (for POSIX Yacc)
      -r, --report=THINGS        also produce details on the automaton
          --report-file=FILE     write report to FILE
      -v, --verbose              same as `--report=state'
      -b, --file-prefix=PREFIX   specify a PREFIX for output files
      -o, --output=FILE          leave output to FILE
      -g, --graph[=FILE]         also output a graph of the automaton
      -x, --xml[=FILE]           also output an XML report of the automaton
                                 (the XML schema is experimental)
vi: Kết xuất:
          --defines[=TẬP_TIN]       cũng tạo một tập tin phần đầu
      -d                    cũng vậy nhưng không thể đặt TẬP_TIN (cho POSIX Yacc)
      -r, --report=CÁI        cũng hiện chi tiết về hàm tự động
          --report-file=TẬP_TIN     ghi báo cáo vào tập tin này
      -v, --verbose              tương đương với « --report=state »
      -b, --file-prefix=TIỀN_TỐ   xác định một tiền tố cho các tập tin kết xuất
      -o, --output=TẬP_TIN          xuất vào tập tin này
      -g, --graph[=TẬP_TIN]         cũng xuất một đồ thị về hàm tự động
      -x, --xml[=TẬP_TIN]           cũng xuất một báo cáo XML về hàm tự động
    						(giản đồ XML vẫn còn thực nghiệm)

en: Rules useless in grammar
vi: Quy tắc vô ích trong ngữ pháp

en: Rules useless in parser due to conflicts
vi: Quy tắc vô ích trong cơ chế phân tích do xung đột

en: State %d
vi: Tình trạng %d

en: THINGS is a list of comma separated words that can include:
      `state'        describe the states
      `itemset'      complete the core item sets with their closure
      `lookahead'    explicitly associate lookahead tokens to items
      `solved'       describe shift/reduce conflicts solving
      `all'          include all the above information
      `none'         disable the report
vi: CÁI là danh sách những từ định giới bằng dấu phẩy có thể bao gồm:
     • state		diễn tả các tình trạng
     • itemset	điền nốt mỗi tập hợp mục lõi với kết thúc nó
     • look-ahead		liên quan dứt khoát mỗi hiệu bài nhìn trước đến mục
     • solved     	diễn tả tiến trình giải sự xung đột kiểu dời/giảm
     • all          	bao gồm tất cả thông tin trên
     • none		tắt báo cáo

en: Terminals unused in grammar
vi: Đồ kết thúc chưa dùng trong ngữ pháp

en: Terminals, with rules where they appear
vi: Đồ kết thúc, với quy tắc nơi mà có

en: The same is true for optional arguments.
vi: Cũng vậy với đối số còn tùy chọn.

en: This is free software; see the source for copying conditions.  There is NO
    warranty; not even for MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.
vi: Chương trình này là phần mềm tự do; xem mã nguồn để tìm điều kiện sao chép.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, THẬM CHÍ KHÔNG CÓ BẢO ĐẢM ĐƯỢC NGỤ Ý
    KHẢ NĂNG BÁN HAY KHẢ NĂNG LÀM ĐƯỢC VIỆC DỨT KHOÁT.

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy chạy câu lệnh « %s --help » (trợ giúp) để xem thêm thông tin.

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: Usage: %s [OPTION]... FILE
vi: Sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... TẬP_TIN

en: Valid arguments are:
vi: Đối số hợp lệ:

en: Warning categories include:
      `midrule-values'  unset or unused midrule values
      `yacc'            incompatibilities with POSIX YACC
      `all'             all the warnings
      `no-CATEGORY'     turn off warnings in CATEGORY
      `none'            turn off all the warnings
      `error'           treat warnings as errors
vi: Các phân loại cảnh báo bao gồm:
     • midrule-values	giá trị ở giữa quy tắc mà chưa dùng hay đặt
     • yacc            	sự không tương thích với POSIX YACC
     • all             		tất cả các cảnh báo
     • no-LOẠI     		tắt cảnh báo trong loại này
     • none            	tắt mọi cảnh báo
     • error           	xử lý cảnh báo dưới dạng lỗi

en: Written by Robert Corbett and Richard Stallman.
vi: Tác giả: Robert Corbett và Richard Stallman.

en: `
vi: «

en: accept
vi: chấp nhận

en: ambiguous argument %s for %s
vi: đối số mơ hồ %s cho %s

en: cannot close file
vi: không thể đóng tập tin

en: cannot open file `%s'
vi: không thể mở tập tin « %s »

en: column number overflow
vi: tràn số thứ tự cột

en: conflicting outputs to file %s
vi: tập tin « %s » có nhiều kết xuất xung đột với nhau

en: conflicts: %d reduce/reduce
vi: xung đột: %d giảm/giảm

en: conflicts: %d shift/reduce
vi: xung đột: %d dời/giảm

en: conflicts: %d shift/reduce, %d reduce/reduce
vi: xung đột: %d dời/giảm, %d giảm/giảm

en: count log histogram
vi: biểu đồ tần xuất ghi lưu số đếm

en: density histogram
vi: biểu đồ tần xuất mật độ

en: empty
vi: rỗng

en: empty rule for typed nonterminal, and no action
vi: quy tắc rỗng cho đồ không kết thúc có kiểu, cũng không có hành động

en: error (nonassociative)
vi: lỗi (không kết hợp)

en: expected %d reduce/reduce conflict | expected %d reduce/reduce conflicts
vi[0]: mong đợi %d lần xung đột giảm/giảm

en: expected %d shift/reduce conflict | expected %d shift/reduce conflicts
vi[0]: mong đợi %d lần xung đột dời/giảm

en: explicit type given in untyped grammar
vi: đưa ra kiểu dứt khoát theo ngữ cảnh không đặt kiểu

en: extra operand `%s'
vi: tác tử thừa « %s »

en: fatal error
vi: lỗi nghiêm trọng

en: go to state %d
vi: chuyển sang tình trạng %d

en: integer out of range: %s
vi: số nguyên ở ngoại phạm vi: %s

en: invalid $ value: $%d
vi: giá trị $ không hợp lệ: $%d

en: invalid argument %s for %s
vi: đối sô không hợp lệ %s cho %s

en: invalid character: %s
vi: ký tự không hợp lệ: %s

en: invalid directive: %s
vi: chi thị không hợp lệ: %s

en: invalid escape sequence: %s
vi: dãy thoát không hợp lệ: %s

en: invalid language `%s'
vi: ngôn ngữ không hợp lệ « %s »

en: invalid null character
vi: ký tự vô giá trị không hợp lệ

en: invalid null character: %s
vi: ký tự vô giá trị không hợp lệ: %s

en: line number overflow
vi: tràn số thứ tự dòng

en: memory exhausted
vi: cạn bộ nhớ

en: missing `%s' at end of file
vi: thiếu « %s » tại kết thúc tập tin

en: missing `%s' at end of line
vi: thiếu « %s » tại kết thúc dòng

en: missing identifier in parameter declaration
vi: thiếu dấu nhận diện trong khai báo tham số

en: missing operand after `%s'
vi: thiếu tác tử phía sau « %s »

en: multiple %s declarations
vi: nhiều khai báo %s

en: multiple language declarations are invalid
vi: chỉ cho phép một khai báo ngôn ngữ

en: multiple skeleton declarations are invalid
vi: chỉ cho phép một khai báo khung sườn

en: no rules in the input grammar
vi: không có quy tắc trong ngữ pháp nhập vào

en: nonterminal useless in grammar: %s
vi: đồ không kết thúc vô ích trong ngữ pháp: %s

en: only one %s allowed per rule
vi: chỉ cho phép một %s cho mỗi quy tắc

en: previous declaration
vi: khai báo trước

en: redeclaration for default tagged %%destructor
vi: khai báo lại cho %%destructor có thẻ mặc định

en: redeclaration for default tagged %%printer
vi: khai báo lại cho %%printer có thẻ mặc định

en: redeclaration for default tagless %%destructor
vi: khai báo lại cho %%destructor không có thẻ mặc định

en: redeclaration for default tagless %%printer
vi: khai báo lại cho %%printer không có thẻ mặc định

en: redefining user token number of %s
vi: đang định nghĩa lại số thứ tự hiệu bài người dùng của %s

en: reduce using rule %d (%s)
vi: giảm dùng quy tắc %d (%s)

en: result type clash on merge function `%s': <%s> != <%s>
vi: kiểu kết quả xung đột ở hàm gộp lại « %s »: <%s> != <%s>

en: rule given for %s, which is a token
vi: đưa ra quy tắc cho %s, mà là hiệu bài

en: rule is too long
vi: quy tắc quá dài

en: rule useless in grammar
vi: quy tắc vô ích trong ngữ pháp

en: rule useless in parser due to conflicts
vi: quy vô ích trong cơ chế phân tích do xung đột

en: shift, and go to state %d
vi: dời, và chuyển sang tình trạng %d

en: size log histogram
vi: biểu đồ tần xuất ghi lưu kích cỡ

en: start symbol %s does not derive any sentence
vi: ký hiệu bắt đầu %s không nhận được câu

en: state %d
vi: tình trạng %d

en: stray `$'
vi: ký hiệu « $ » lạc

en: stray `,' treated as white space
vi: dấu phẩy « , » lạc được xử lý dưới dạng khoảng trắng

en: stray `@'
vi: ký hiệu « @ » lạc

en: subsidiary program `%s' could not be invoked
vi: không thể gọi chương trình phụ « %s »

en: symbol %s is used, but is not defined as a token and has no rules
vi: ký hiệu %s được dùng, nhưng chưa được định nghĩa như là hiệu bài, cũng không có quy tắc

en: symbol %s redeclared
vi: ký hiệu %s đã được khai báo lại

en: symbol %s redefined
vi: ký hiệu %s đã được định nghĩa lại

en: symbol `%s' given more than one literal string
vi: ký hiệu « %s » nhận nhiều chuỗi nghĩa chữ

en: symbol `%s' used more than once as a literal string
vi: ký hiệu « %s » được dùng nhiều lần dưới dạng một chuỗi nghĩa chữ

en: the start symbol %s is a token
vi: ký hiệu bắt đầu %s là một hiệụ bài

en: the start symbol %s is undefined
vi: chưa định nghĩa ký hiệu bắt đầu %s

en: time in %s: %ld.%06ld (%ld%%)
vi: thời gian theo %s: %ld.%06ld (%ld%%)

en: tokens %s and %s both assigned number %d
vi: cả hiệu bài %s lẫn %s đều được gán số %d

en: too many symbols in input grammar (limit is %d)
vi: quá nhiều ký hiệu trong ngữ pháp nhập vào (giới hạn %d)

en: type clash on default action: <%s> != <%s>
vi: kiểu xung đột ở hành động mặc định: <%s> != <%s>

en: unrecognized escape sequence: %s
vi: không nhận ra dãy thoát: %s

en: unset value: $$
vi: giá trị chưa đặt: $$

en: unused value: $%d
vi: giá trị chưa dùng: $%d

en: warning
vi: cảnh báo
